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DIRA NA DHIMA

DIRA
Kuwa benki inayoongoza katika kushughulikia mahitaji ya ukuaji 
wa biashara ndogo na za kati kwa kutoa huduma za kibenki zenye 
viwango vya hali ya juu na kwa uadilifu kwa wateja wote kuanzia 
wadogo kabisa na kampuni za biashara. 

DHIMA
Kuwa benki itakayotoa huduma za kifedha za viwango vya juu kwa 
sekta zote na viwango vyote vya uchumi kwa namna ambayo ni 
endelevu huku ikiwajibika kwa jamii ili kukidhi matarajio ya wadau.. 

Asante Sana  
Mwanahisa Wetu

Bila wewe 
tusingefika hapa leo
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Taarifa inatolewa kuwa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa wa Benki ya Biashara 
Mkombozi utafanyika tarehe 26 Julai, 2025 kuanzia saa tatu asubuhi katika Ukumbi wa 
Selous unaopatikana ndani ya Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere (JNICC), 
maeneo ya Posta, Dar es Salaam.

AJENDA

1.	 Kuthibitisha akidi na Kufungua Mkutano;
2.	 Kupitishwa kwa Ajenda ya Mkutano;
3.	 Kuthibitisha dondoo za Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 15 uliofanyika tarehe 27 Julai, 

2024;
4.	 Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 15 uliofanyika tarehe 27 Julai 2024
5.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa ya Wakurugenzi ya mwaka ulioishia tarehe 

31 Desemba 2024;
6.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa ya fedha ya Benki kwa mwaka ulioishia 

tarehe 31 Desemba 2024 pamoja na kupokea taarifa ya Mkaguzi wa Nje wa hesabu 
juu ya taarifa hiyo ya fedha;

7.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la Gawio kwa Mwaka 2024;
8.	 Kuteua Mkaguzi wa nje wa hesabu za Benki;
9.	 Kuteua Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi;
10.	Kupanga tarehe ya Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao;
11.	 Mengineyo;na
12.	 Kufunga Mkutano.

		
MAELEZO:

1.	 Mwanahisa anayetaka kuhudhuria Mkutano Mkuu wa mwaka anapaswa kuja na 
nakala ya stakabadhi ya ununuzi wa Hisa au Cheti cha Hisa cha kumtambulisha kua 
ni Mwanahisa.

2.	 Mwanahisa mwenye stahili ya kuhudhuria mkutano huu ana haki ya kumteua 
mwakilishi wake wa kupiga kura kwa niaba yake kwa mujibu wa taratibu za kampuni. 
Fomu husika inayopaswa kujazwa na Mwanahisa kwa ajili ya uteuzi huo inatakiwa 
kufikishwa kwa katibu wa Benki siku tatu kabla ya mkutano. Kwa taasisi, fomu inapaswa 
kuwa katika lakiri ya taasisi ya Mwanahisa. Fomu hiyo iandikwe kama ifuatavyo.

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA 
MWAKA	
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Benki ya Biashara Mkombozi
Mimi/Sisi………………………….......................……………...............wa………………........................................................, nikiwa/tukiwa 
Mjumbe/Mwanahisa wa kampuni iliyotajwa hapo juu, ninamteua/tunamteua ......................
................................. wa .........................................................  ......................................... kama mwakilishi wangu/wetu 
kupiga kura kwa niaba yangu/yetu katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa wa Benki 
utakaofanyika terehe 26 Julai, 2025.
Saini .........................................................
Imetolewa leo tarehe………………Mwezi…………………2025.						    
	
3.	 Wanahisa wote na/au wawakilishi wao watahitajika kujisajili kwanza kabla ya kuingia 

kwenye ukumbi siku ya mkutano. 

4.	 Vitabu vyote vilivyo na ripoti za kifedha na taarifa nyingine muhimu za benki 
vitapatikana kwenye matawi ya Benki na tovuti ya Benki https://mkombozibank.co.tz/ 
wiki tatu kabla ya mkutano. 

Kwa maelezo na taarifa zaidi, wasiliana na Ofisi ya Benki kwa anuani ifuatayo:
Benki ya Biashara Mkombozi,
Kiwanja Namba 40, Nyuma ya Kanisa la Mtakatifu Yosefu,
Mtaa wa Mansfield,
S.L.P 38448,
DAR ES SALAAM.
Namba za Simu: +255 22 2137806/7.
Namba ya bure ya maulizo: 0800 750 040
Barua Pepe: shareholders@mkombozibank.co.tz
                       info@mkombozibank.co.tz

PAULINA KUNJUMU
KATIBU NA MWANASHERIA WA BENKI
KWA MAELEKEZO YA BODI YA WAKURUGENZI
JUNE, 2025  
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Wapendwa Wanahisa,
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninatumia fursa hii kuwakaribisheni nyote katika 
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Kumi na Sita wa wanahisa wa Benki ya Biashara Mkombozi. 
Ninaona fahari kuwasilisha kwenu mambo muhimu ya Ripoti ya Mwaka na Taarifa ya Fedha 
ya Benki kwa mwaka ulioishia Desemba, 2024.

 Ninaipongeza Menejimenti ya Benki pamoja na wafanyakazi wote kwa kufanya kazi kwa bidii 
na kuwezesha kupatikana mafanikio yaliyoainishwa katika Ripoti hii. Vilevile, ninawashukuru 
wenzangu, wajumbe wa Bodi kwa kutoa miongozo na uangalizi bora uliofanikisha 
utekelezaji wa malengo ya Benki. Leo hii ninasimama mbele yenu na kuwasilisha kwenu 
mafanikio ya Benki kwa mwaka 2024 kutokana na kujitolea bila kuchoka na mchango wa 
kila mmoja wetu katika kufanikisha malengo ya Benki. Kwa dhati kabisa, ninawashukuru 
wateja wetu kwa kuendelea kuiunga mkono Benki yetu. Bila wao, Benki isingeweza kuyafikia 
mafanikio haya. Ninatumia pia fursa hii kuzishukuru taasisi zinazosimamia na kudhibiti 
sekta ya fedha ambazo ni pamoja na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Mamlaka ya Masoko 
ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Serikali na wadau wengine wote ambao kwa namna moja 
au nyingine wamekuwa wakiunga mkono na kutoa mwongozo kwa Benki. Kwa wanahisa 
wetu, ninawashukuru sana kwa kuendelea kuunga mkono na kuwezesha upatikanaji wa 
rasilimali mtaji ili kufanikisha malengo ya Benki. 

Mafanikio Makuu ya Mwaka 2024

Wakati matokeo ya kifedha yako katika kurasa 50-56 ya Taarifa ya Mwaka, inaonyesha kwa 
muhtasari baadhi ya mafanikio ya kimkakati ambayo yamekuwa msingi wa ukuaji wa 
biashara ya benki:

•	 Tulitekeleza Mfumo wa shughuli za Kibenki (Core Banking System) mpya na kukamilisha 
mchakato wa uhamishaji wa shughuli zote za kibenki tarehe 16 Desemba 2024.

•	 Mradi wa Mfumo wa Usimamizi wa Shule umekamilika na utekelezaji umeanza kwa 
baadhi ya shule, tukilenga kuandikisha shule 200 ifikapo mwaka 2026.

•	 Suluhisho za kidijitali zimeendelea kuwa ajenda kuu ya benki. Huduma za Wakala 
(Mkombozi WAKALA), Mfumo wa Usimamizi wa Matoleo ya Kanisani (SADAKA Digital), 
huduma za miamala kwa njia ya dijitali zimeendelea kupanuka na kupata mwitikio 
chanya kwa wateja.

TAARIFA YA MWENYEKITI WA BODI YA 
WAKURUGENZI.
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•	 Tulitekeleza mradi wa kuunganishwa kwa huduma za ATM kati ya benki yetu na NMB 
Bank Plc kupitia mtandao wa Umoja Switch, hivyo kuwawezesha wateja wetu kutumia 
mtandao wa ATM wa benki ya NMB.

•	 Mfumo wa Usimamizi wa Fedha kwa Vyuo umetekelezwa katika Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Agustino Tanzania (SAUT), na mkakati unaendelea kutekelezwa katika taasisi 
nyingine za elimu ya juu.

•	 Mfumo wa Usimamizi wa fedha wa Hospitali umekamilika na tayari mchakato wa 
usajili unaendelea na Hospitali ya Bugando, tukilenga kuusambaza kwa hospitali 
nyingine katika soko letu la kimkakati.

•	 Maandalizi yameanza kwa ajili ya kufungua matawi mapya matatu ifikapo mwishoni 
mwa mwaka 2025 kama sehemu ya mpango wa upanuzi wa huduma zetu.

Kwa ujumla, juhudi za kuimarisha na kukuza biashara zetu zimeendelea kuzaa matunda 
kupitia ongezeko la wateja, mapato, usimamizi bora wa gharama na udhibiti thabiti wa 
vihatarishi.

Hali ya Uchumi Mwaka 2024

Uchumi wa ndani wa Tanzania uliboreka na kukua kwa 5.6% kwa mwaka 2024 ikilinganishwa 
na 5.1% mwaka 2023. Matarajio ya muda na ya kati ni mazuri, ambapo pato la taifa 
linatarajiwa kukua kwa karibu 6% mwaka 2025, likichangiwa na maboresho ya kimfumo 
na mazingira bora ya biashara.

Mfumuko wa bei ulibaki katika kiwango cha wastani, ukifunga mwaka kwa asilimia 3% 
sawa na mwaka 2023, hali inayooana na malengo ya muda wa kati ya taifa na viwango vya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Sera ya fedha ilitekelezwa kwa mafanikio, hali ya ukwasi ilikuwa ya kuridhisha na kulingana 
na mwenendo wa uchumi. Hatua hizi zilisaidia kuondoa soko la fedha za kigeni lisilo rasmi 
(la magendo) na kupunguza ubashiri kuhusu kiwango cha ubadilishaji wa fedha.

Fedha na Mikopo

Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa 14.9% mwaka 
2024, kutoka 10.7% mwaka 2023, ukichangiwa na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi 
na ongezeko la rasilimali za kigeni. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa 16.8%, ikiwa ni 
miongoni mwa viwango vya juu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Kilimo kiliongoza kwa ukuaji wa mikopo kwa 43.5%, kikifuatiwa na madini kwa 36.4%. 
Mikopo binafsi iliendelea kuwa na sehemu kubwa ya mkopo wote kwa 37.2%.
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Viwango vya riba ya mikopo na amana vilibaki takribani sawa na mwaka 2023. Riba ya 
mikopo ilikuwa karibu 16%, huku mikataba maalum ikiwa na viwango vya wastani wa 13%. 
Riba ya amana kwa ujumla ilikuwa 8% (kutoka 7.5% mwaka 2023), na kwa wateja wakubwa 
ilipanda hadi 10%.

Mpango Mkakati 2024–2025

Benki inaendelea kutekeleza mikakati ya muda mfupi na wa kati kwa lengo la kupata faida 
endelevu, ukuaji wa biashara na faida kwa wanahisa kupitia mgao wa faida. Tutaendelea 
kupenya sokoni kwa kutoa suluhisho bora za kifedha na kutumia kikamilifu fursa zilizopo 
ndani ya soko letu la kimkakati.

Nyaraka za Mkutano Mkuu

Nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka, ambazo tayari zimewasilishwa kwa wanahisa, 
zinajumuisha Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha ya benki kwa mwaka ulioishia 31 
Desemba 2024. Hizi zitawasilishwa rasmi kwa ajili ya kujadiliwa na kupitishwa. Wanahisa 
mnakaribishwa kuchangia mawazo na mapendekezo kwa mafanikio zaidi ya benki.

Asanteni sana.

GASPER CASMIR NJUU 
MWENYEKITI WA BODI 
26 JULAI, 2025
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Utangulizi

Ninafurahi kuwasilisha taarifa ya utendaji wa benki kwa kipindi cha fedha kilichomalizika 
tarehe 31 Desemba 2024. Timu yetu imeendelea kufanya kazi kwa bidii kuhakikisha 
benki inabaki kuwa makini, imara na yenye faida. Tumepiga hatua kubwa katika miaka 
ya hivi karibuni na mwaka 2024 umeonesha mafanikio zaidi. Tunaendelea kujikita katika 
kuimarisha biashara yetu na kuongeza mapato kwa njia endelevu.

Matokeo ya Kifedha

Benki ilifanya vizuri mwaka 2024 kwa kufanikisha malengo yake ya kuongeza uwekezaji, 
mapato na faida. Jumla ya mali ilikua kwa asilimia kumi (10%) hadi TZS bilioni 282, 
ikichangiwa kwa kiasi kikubwa na ukuaji wa mikopo na uwekezaji katika masoko ya fedha. 
Mikopo kwa wateja ilifikia TZS bilioni 162, sawa na ongezeko la asilimia ishirini na moja 
(21%), huku uwekezaji katika masoko ya fedha ukifikia TZS bilioni 75. Kwa pamoja, maeneo 
haya mawili yalichangia asilimia themanini na nne (84%) ya ongezeko la mali.

Amana za wateja ziliongezeka kwa asilimia tano (5%) hadi TZS bilioni 217, ambapo asilimia 
68 ya amana hizo ni za gharama nafuu. Ukuaji huu wa kiasi cha kati umetokana na mkakati 
wetu wa kupunguza utegemezi wa amana za gharama kubwa ili kuongeza faida.

Mapato Halisi yalifikia TZS bilioni 29, yakiwa yameongezeka kwa asilimia kumi na sita (16%). 
Kati ya hayo, TZS bilioni 21 yalitokana na riba, na TZS bilioni 8.4 kutoka ada na kamisheni. 
Tulidhibiti gharama kwa ufanisi, ambapo gharama za jumla ziliongezeka kwa asilimia sita 
(6%) tu hadi TZS bilioni 17.7. Hii ilisababisha uwiano chanya wa gharama dhidi ya mapato 
wa asilimia hamisini na saba (57%), licha ya kuendelea na uwekezaji wa ndani.

Ubora wa mikopo uliimarika kwa kupungua kwa mikopo chechefu hadi asilimia tatu pointi 
nane (3.8%) ya mikopo ghafi, ikiwa ni punguzo la asilimia hamsini na tatu (53%). Hii ni 
kutokana na uboreshaji katika utoaji, ufuatiliaji na usimamizi wa mikopo. Hali hii ilichangia 
ongezeko la faida kabla ya kodi kwa asilimia thelathini na nne (34%) hadi TZS bilioni 11.5.

Mizania ya benki iliendelea kukua, ambapo faida kwa mtaji wa wanahisa (Return on Equity) 
ilifika asilimia ishirini na tisa (29%), ikilinganishwa na asilimia ishirini na nane (28%) mwaka 
2023. Mtaji wa wanahisa uliongezeka kwa asilimia ishirini na nane (28%) hadi TZS bilioni 40 
kutoka TZS bilioni 31 mwaka 2023.

Benki ina mtaji wa kutosha na ukwasi mzuri, ikiwa na msingi mpana na wa kuaminika wa 
amana. Uwiano wa ukwasi ulifikia asilimia ishirini na nane (28%) dhidi ya kiwango cha chini 

TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI
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cha kisheria cha asilimia ishirini (20%). Uwiano wa Mtaji wa Msingi (Tier 1) ulikuwa asilimia 
kumi na saba (17%) na Mtaji Jumla (Tier 2) asilimia kumi na nane (18%)— viwango vyote viwili 
vikiwa juu ya matakwa ya ya asilimia 12.5 na asilimia 14.5 mtawalia.

Upanuzi na Ukuaji

Tunaendelea kuwekeza katika maeneo yenye faida kubwa na ushindani wa kipekee, huku 
tukilenga kuongeza upatikanaji wa huduma zetu na kukuza biashara kwa ubora.

Tumepiga hatua nzuri katika utekelezaji wa mkakati wetu wa upanuzi kupitia huduma 
ya Mawakala wa Benki. Tumesajili jumla ya mawakala 1,377, wakiwemo mawakala 12 wa 
kimkakati walioko kwenye Parokia. Mawakala hawa wa kimkakati wanaendeshwa na 
Parokia, huku benki ikisaidia katika kuweka muonekano bora unaoakisi ubora wa huduma 
za benki yetu katika vituo hivyo. Kadhalika benki inashiriki mikakati ya usajili wa wateja, 
wafanyakazi na mafunzo katika vituo hivyo. Mpango wa muda mrefu ni kuvigeuza vituo hivi 
kuwa matawi madogo au vituo vya huduma kulingana na kiwango cha fursa ya biashara 
kitakachodhihirika.

Huduma ya mawakala hutumika kama mbadala wa tawi rasmi kwa ajili ya huduma za 
msingi kama kufungua akaunti na kufanya miamala ya kuweka au kutoa pesa. Kupitia njia 
hii, benki ilifanya miamala ya thamani ya TZS bilioni 108 mwaka 2024.

Sambamba na huduma ya mawakala, tunapanga kufungua matawi ya benki katika maeneo 
ya kibiashara yenye umuhimu kimkakati, kwa lengo la kuongeza ukuaji endelevu na faida.

Kwa kutambua kuwa huduma za kifedha zinaelekea kidijitali, tumeendelea kuvumbua 
suluhisho za kidijitali kwa wateja binafsi na wa taasisi. Tumezindua programu ya simu 
(MKCB App) ili kuendana na huduma ya USSD (150*06#). Pia tumeanzisha huduma za 
Usimamizi wa Fedha kwa Taasisi kama vile “Shule Soft” kwa shule na “SADAKA Digital” kwa 
makanisa na pia suluhisho la huduma za kibenki kwa mahospitali.

Tumeimarisha huduma ya intaneti kwa wateja binafsi na taasisi, ili kuimarisha ushindani 
wetu sokoni. Ingawa njia hizi zimekusudiwa kuongeza mapato na amana, kipaumbele 
chetu kikubwa ni ukusanyaji wa amana, ambao ni msingi wa ukuaji wa biashara yetu. Mwaka 
2024, benki ilikusanya TZS bilioni 112 kupitia njia za kidijitali. Tumeendelea kushirikiana na 
kampuni za Fintech kubuni na kusambaza suluhisho za kidijitali ili kupanua ujumuishaji 
wa kifedha.

Uwekezaji katika Mfumo wa Kibenki

Ninafurahi pia kuwajulisheni kuwa tumefanikisha uhamishaji wa shughuli zetu kutoka 
mfumo wa zamani wa kibenki (Br. Net) kwenda mfumo mpya (RUBIKON), kuanzia tarehe 
16 Desemba 2024. Uwekezaji huu ni hatua muhimu katika mafanikio na uendelevu wa 
mkakati wa benki wa ukuaji wa muda mrefu. Mfumo mpya una uwezo mkubwa wa 
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kiteknolojia na unatuwezesha kujipanga vyema kukuza biashara na kuimarisha huduma 
zetu kwa wateja siku zijazo. 

Kuwajengea wanahisa thamani

Tunaamini kuwa kwa kuongeza uwekezaji na kulenga maeneo ya kimkakati, tutapanua 
sehemu yetu ya soko na kuongeza mapato na mizania kwa muda wa kati na mrefu.

Mwaka huu, tumeonyesha dhamira yetu kwa kutoa gawio la TZS 92.4 kwa kila hisa, licha ya 
mazingira yenye changamoto yanayohitaji uwekezaji na mtaji zaidi kwa ajili ya ukuaji.

Tumejipanga kutoa matokeo chanya kila mwaka kwa wanahisa wetu kupitia:

•	 ukuaji wa mapato,

•	 kuboresha ufanisi wa kiutendaji,

•	 kutumia teknolojia na mifumo ya kisasa kuboresha huduma,

•	 na kuondoa vikwazo vya kimfumo ili kurahisisha na kufanikisha shughuli zetu 
kidijitali.

Lengo letu ni kutoa huduma bora zaidi kwa wateja, kuchangamkia fursa za ukuaji na 
kuongeza thamani ya muda mrefu kwa wanahisa wetu.

Hitimisho

Namalizia kwa kutoa shukrani za dhati kwa wafanyakazi wetu na timu yetu ya uongozi wa 
benki katika ngazi mbali mbali kwa mchango wao mkubwa katika kutekeleza malengo ya 
benki yetu, Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo wao, wasimamizi wetu kwa usaidizi wao 
wa karibu, na kwa wanahisa na wateja wetu kwa uaminifu na msaada wao usio na kifani.

RESPIGE KIMATI 
MKURUGENZI MTENDAJI 
26 JULAI 2025
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AJENDA YA 3  

KUTHIBITISHA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANAHISA WA 15 
ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MARANTA, MSIMBAZI CENTRE JIJINI DAR ES 
SALAAM JULAI 27, 2024 

WAJUMBE WA BODI YA WAKURUGENZI

1.	 Bw. Gasper   Njuu			   -	 Mwenyekiti
2.	 Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya 	 -	 Mjumbe	
3.	 Bw. Benedict Sudi                 	  	 -	 Mjumbe
4.	 Bw. Martin Mdoe			   -	 Mjumbe
5.	 Bi. Uphoo Swai				   -	 Mjumbe
6.	 Bw. Robert Mtendamema		  -	 Mjumbe
7.	 Bw. Respige Kimati	                        	-	 Mkurugenzi Mtendaji
8.	 Bi. Paulina Kunjumu			   -	 Katibu wa Kampuni

WAJUMBE WA BODI WALIOTOA UDHURU

1	  Padre Dkt. Charles Kitima             	 -            Mjumbe

WAGENI WAALIKWA  

1.	 Bw. Cletus Kiyuga			   -	 Mwakilishi wa PwC
2.	 Bi. Jesca Thobias Jenge		  -         	 Mwakilishi wa Mamlaka ya Mitaji na 
                                                                      		  Masoko ya Dhamana (CMSA)
3.	 Bi. Mariam Omari Mtunguja		  -	 Mwakilishi wa Mamlaka ya Mitaji na
                                                                                 Masoko ya Dhamana (CMSA)

DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA
MWAKA WA KUMI NA TANO
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WANAHISA

NA JINA HALI YAKE
1 ABEL BERA SEBASTIAN Anatambulika
2 ABEL E. KUSIGA Anatambulika
3 ABRAHAM A. MALEKO Anatambulika
4 ABROGAST CHAMI Anatambulika
5 ADELAIDA R. ASEY Anatambulika
6 ADELINA DEOGRATIUS NJUNWA Anatambulika
7 ADOULLAH THOMAS KOKO Anatambulika
8 ADRIAN J. MAKELELE Anatambulika
9 ADRIANO GERALD Anatambulika
10 ADVENTINA KAILEMBO MULOKOZI Anatambulika
11 AGATHA E. MAYEMBA Anatambulika
12 AGNES MOSHA Anatambulika
13 AGNESS ATHANA KISSUM Anatambulika
14 AGNESS JOHN KIWIA Anatambulika
15 AGRIPINA IBNASS MKAMY Anatambulika
16 ALBANI PETER MWALO Anatambulika
17 ALEX ATANAS Anatambulika
18 ALEX NTANGULIGWA Anatambulika
19 ALEX SIMON NGAIZA Anatambulika
20 ALEX STEFANO KASILO Anatambulika
21 ALFRED CHAMA MATIKO Anatambulika
22 AMBROSE R. LYIMO Anatambulika
23 ANANIAS K. WIGIRA Anatambulika
24 ANASTAS LILONDO NGUNGURU Anatambulika
25 ANASTASIA D. MASHURANO Anatambulika
26 ANASTASIA MARO MTUMBUKA Anatambulika
27 ANCILLA PESHA KASIMBAZI Anatambulika
28 ANDREA M. MGAYA Anatambulika
29 ANDREW EDWARD SALUMU Anatambulika
30 ANGELA J. KYAKULA Anatambulika
31 ANGERA CHIWAYA Anatambulika
32 ANJILA H. KASIMBA Anatambulika
33 ANNA A. MVUNGI Anatambulika
34 ANNA F. SHAO Anatambulika
35 ANNA WANGAEL SWAI Anatambulika
36 ANSILA BENO JOHN Anatambulika
37 ANTHONY JAMES LUBUVA Anatambulika
38 ANUCIATHA KAWISHA Anatambulika
39 ANZIGAR ROBERT MAPUNDA Anatambulika
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40 APOLINARY B.MWARABU Anatambulika
41 ARBOCAST ST. NDUBA KUZENZA Anatambulika
42 ARCHDIOCESE OF MWANZA Anatambulika
43 ARNOLD MSENGEZI Anatambulika
44 ASUNTA V. IKUNKO Anatambulika
45 AUDAX JOSEPHAT RUTA Anatambulika
46 AUGUSTINE PAULO MSETI Anatambulika
47 AUGUSTINE R. KASHULI Anatambulika
48 AVELINA L. HOKORORO Anatambulika
49 BABINA BALTAZARY SHAYO Anatambulika
50 BALTAZAR I. MASSAWE Anatambulika
51 BALTAZAR W. MWEIRO Anatambulika
52 BEATRICE AGUST MTEY Anatambulika
53 BEATRICE KAHOHO Anatambulika
54 BEATRICE KAMPUGA Anatambulika
55 BENNET CHARLES MAULAH Anatambulika
56 BERNADETA KATANDALILA Anatambulika
57 BERTOLD NJAWIKE Anatambulika
58 BETWIAL BEATUS MANYAKU Anatambulika
59 BIBIANA NGOWI Anatambulika
60 BIKIRA MARIA SALASALA Anatambulika
61 BISMASS ISSA MLUNGAMO Anatambulika
62 BONITUS DOMINIC MWALLENI Anatambulika
63 BUGANDO MEDICAL CENTRE Anatambulika
64 CALISTUS PHILIP ASSENGA Anatambulika
65 CAMILLIAN FAMILY Anatambulika
66 CATHERINE C. MNGANYA Anatambulika
67 CATHERINE MWIDETE Anatambulika
68 CATHERINE VINGILLAH Anatambulika
69 CHARLES M. LUSAYA Anatambulika
70 CHARLES RUGARABAMU Anatambulika
71 CHRISTA FRANCIS CHILALA Anatambulika
72 CHRISTINA FABIAN KAPEMBE Anatambulika
73 CHRISTINA MATERU Anatambulika
74 CHRISTOPHER V. MTALIMWA Anatambulika
75 CLEMENT KIDALA Anatambulika
76 CLEOPHAS G. MWANGONELA Anatambulika
77 CLEOTILDA W. MAKAVA Anatambulika
78 CLEVINA TIBAMANYA Anatambulika
79 CONSOLATA ALBERT BEBWA Anatambulika
80 CONSTINE DANIEL MSIKE Anatambulika
81 COSTANTINE C. MSHANGA Anatambulika
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82 COSTANTINE MALIGANYA NG’HWENGE Anatambulika
83 CUTHBERT KARLIHANGA Anatambulika
84 CYPRIAN KRISPIN Anatambulika
85 DAMIAN ELIAS MREMA Anatambulika
86 DANIEL J. KULULYA Anatambulika
87 DANIEL M. UBALANJE Anatambulika
88 DANIEL MEHAN KINDAGARTEN Anatambulika
89 DANIEL MLEMETA MWENDI Anatambulika
90 DANIEL P.NDANGA Anatambulika
91 DANIELA JOSEPH MWINUKA Anatambulika
92 DANSTAN INYASI MASSAWE Anatambulika
93 DAUD J. PANGILA Anatambulika
94 DAVINA P. MATOLA Anatambulika
95 DEOGRATIAS KAMUGISHA Anatambulika
96 DEOGRATIUS Anatambulika
97 DESIDERATO ATILIO MKEMWA Anatambulika
98 DESIDERI J. MULAGALA Anatambulika
99 DESIDERY KAKWEZI ATHANAS Anatambulika
100 DEVOTHA B. GERALDI Anatambulika
101 DINA HAITA MBUBA Anatambulika
102 DINA S. MASENGA Anatambulika
103 DIOCRES G. RUTAZA Anatambulika
104 DISMASIA E. LYANGANI Anatambulika
105 DOMINIC B. MASSAWE Anatambulika
106 DONADONI ATILIO MKEMWA Anatambulika
107 DONATI PASKALI Anatambulika
108 DORAH MWITA Anatambulika
109 DORIS EDWARD NYATAHE Anatambulika
110 DR. KEBRON MAHOO Anatambulika
111 DR. ROSE BENEDICT OLOMI Anatambulika
112 DR. WOLAEGHIORGHIS VILLA Anatambulika
113 EDMUND E. MUNISHI Anatambulika
114 EDMUND HENRY KAGIMBO Anatambulika
115 EDWALD N. MREMA Anatambulika
116 EDWARD STAMBULY Anatambulika
117 EDWIN ALIKO SAIJENI Anatambulika
118 EDWIN P. MUNGA Anatambulika
119 EDWINA A. LUPEMBE Anatambulika
120 ELEONORA MATHIAS MROSSO Anatambulika
121 ELIAS A. MMARI Anatambulika
122 ELIZABETH BONIPHAS Anatambulika
123 ELIZABETH FRANK FOVO Anatambulika
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124 ELIZABETH IGNACE MOWO Anatambulika
125 ELIZABETH M. MASOI Anatambulika
126 ELIZABETH PANCRASS TAIRO Anatambulika
127 ELIZABETH STUWAT MBAGO Anatambulika
128 EMELDA CHARLES MWENDA Anatambulika
129 EMERENCIANA L.UTOUH Anatambulika
130 EMILIANA G. TABAILLE Anatambulika
131 EMILIANA MASOUD MIASY Anatambulika
132 EMMANUEL ANTHONY KULANGESIWA Anatambulika
133 EMMANUEL J. BUKANGO Anatambulika
134 EMMANUEL JJ BUKANGO Anatambulika
135 EMMY M. MAGENI Anatambulika
136 ENATA NONGA Anatambulika
137 ENOCK F.KIKOTI Anatambulika
138 ERIC A. K. MARENGE Anatambulika
139 ERICK F. LUBUSA Anatambulika
140 ERICK MWARABU Anatambulika
141 ESTHER BUKANGO Anatambulika
142 EUTROPEA H. MARO Anatambulika
143 EVELYN XAVIER KAYOMBO Anatambulika
144 EXPEDITO DICKENS SIMMON Anatambulika
145 EZEKIEL FELIX ISSAKA Anatambulika
146 FAUSTUS GWIMO RUGONDA Anatambulika
147 FEBROSIA H. KAPINGA Anatambulika
148 FELISTER N. MPEMBA Anatambulika
149 FLORA MBIGWA Anatambulika
150 FLORENTS M. SEIYA Anatambulika
151 FORTUNATA ALLI MEHARAZO Anatambulika
152 FR ENGLBERT NYANDWI Anatambulika
153 FR FRASTO NAAKULE Anatambulika
154 FR SELESTINE KAPINGA Anatambulika
155 FRED HABIBU KATAWAA Anatambulika
156 FROLIAN DEOGRATIAS MUTASIGWA Anatambulika
157 GANDOLF C. ASENGA Anatambulika
158 GASPER O. MBILINYI Anatambulika
159 GAUDENSIA CALIST Anatambulika
160 GENEROSA JOSEPH RUTAIHWA Anatambulika
161 GEOFREY F. MROSO Anatambulika
162 GEORGE SALESIAN LUKOA Anatambulika
163 GERALD A. MKOBA Anatambulika
164 GERMANA G. MABUNGA ITF BRENDA NYAMIZI MNARO Anatambulika
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165 GERVAS JOSEPH KAVISHE Anatambulika
166 GERVAS LAZARO MBILINYI Anatambulika
167 GETRUDE C. NGUBIAGAI Anatambulika
168 GIBSON AKIM Anatambulika
169 GODFRIDA M. TESHA Anatambulika
170 GODLIVER M. RWEYEMAMU Anatambulika
171 GODWIN THOBIAS MWITA Anatambulika
172 GRACE A. MUSHY Anatambulika
173 GRACE BEDA MINJA Anatambulika
174 HAPPINESS M. Anatambulika
175 HAPPY SAIMON MJEMA Anatambulika
176 HARRY D. CHOPETA Anatambulika
177 HENRY JOSEPH MBOYA Anatambulika
178 HENRY MWOLEKA MUTEMBEI Anatambulika
179 HERMENILDEY NGUMBE Anatambulika
180 HERMOGEN B. NGOTEZI Anatambulika
181 HILDA FLORENCE KASONSO Anatambulika
182 HUGO E. SHIRIMA Anatambulika
183 HUSNA HAJI KAVISHE Anatambulika
184 IBRAHIM K. MGETA Anatambulika
185 IGNACE MARINGA PETER MOWO Anatambulika
186 IMAKULATA GHAFUMBWE Anatambulika
187 IMMACULATA D. MUTASHAIRWA Anatambulika
188 INNOCENT D. ALEX Anatambulika
189 INNOCENT M. KAPALALE Anatambulika
190 IRMINA MBULA MILLANZA Anatambulika
191 JACKSON MSOKA Anatambulika
192 JACOB BWANATUMBO Anatambulika
193 JAMES KIWALI MALLYA Anatambulika
194 JAMES M. BENEDICT Anatambulika
195 JANE JAPHET MALLYA Anatambulika
196 JANEMARY RUTAHOILE Anatambulika
197 JANETH JOSEPH MKOMBACHEPA Anatambulika
198 JANUARY M. MSHIMBO Anatambulika
199 JASTAS S. MKONGORO Anatambulika
200 JESCA JENGE Anatambulika
201 JESCA JOEL KABALINALI Anatambulika
202 JIMBO CATHOLIC MOSHI Anatambulika
203 JNNK MT. LUCIA KRISTO MFALME Anatambulika
204 JOAN JASTIN KAUSHE Anatambulika
205 JOHN EWALD MOSHY Anatambulika
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206 JOHN GASPER SIMBEYA Anatambulika
207 JOHN INYASI MASSAWE Anatambulika
208 JOHN J. KILLIWA Anatambulika
209 JOHN KIIZA Anatambulika
210 JOHN MDENDE BIZONGWAKO Anatambulika
211 JOHN MG GROUP Anatambulika
212 JOHN RAPHAEL KIMATA Anatambulika
213 JOSEPH JAMES KESSY Anatambulika
214 JOSEPH JAPHET SAMILE Anatambulika
215 JOSEPH S. MREMA Anatambulika
216 JOSEPH YOSEYA KASYANJO Anatambulika
217 JOSEPHAT P. MBILINYI Anatambulika
218 JOSEPHINA JOHN MAZOMPOLO Anatambulika
219 JUDITH R. MKOBA Anatambulika
220 JULIETH GODFREY LUSUILWA Anatambulika
221 JULIUS B. MBAWALA Anatambulika
222 JUMANA JOSEPH ANDREA Anatambulika
223 JUMANNE S. SELEMANI Anatambulika
224 JUMUIYA MT. PADRE PIO Anatambulika
225 JUMUIYA YA MT. CESILIA Anatambulika
226 JUMUIYA YA MT. MONICA Anatambulika
227 KARISTO A. MFALAMAGOHA Anatambulika
228 KARSMATIKI KATOLIKI YOMBO Anatambulika
229 KISCIMBO NARZIS Anatambulika
230 KOLETHA MWALUGENGE Anatambulika
231 KUMBUKA E. MANOZA Anatambulika
232 KWAYA YA UPENDO Anatambulika
233 LAMBERTHA HYASINT MAHAI Anatambulika
234 LAURENT M. MAYOLI Anatambulika
235 LEOCADIA RUOTI MKOJI Anatambulika
236 LEONARDINA I. MAPUNDA Anatambulika
237 LEONCE GILLETTE LYIMO Anatambulika
238 LETICIA M.CHAMBILA Anatambulika
239 LEVINA CHRISTOPHER MTALEMWA Anatambulika
240 LEVINA MICHAEL MOMBURI Anatambulika
241 LIDWINI THOMAS LUVANDA Anatambulika
242 LIGHTNESS CASTORY MBUTA Anatambulika
243 LUCASA. MAGALI Anatambulika
244 LUCIANA ADRIAN MADUGA Anatambulika
245 LUCY GEORGE MAYAO Anatambulika
246 LUDWINA A. MLAY Anatambulika
247 LUSIMA KURINGE MSOMA Anatambulika



M K U T A N O  M K U U  W A  16 W A  W A N A H I S A

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI 17

248 LUTIGARA LUCAS RWEZAULA Anatambulika
249 MARCO JUSTINE MWENDA Anatambulika
250 MARGAARETH P. JOHN Anatambulika
251 MARTIN MATEI KIMATH Anatambulika
252 MARTIN R. SIWINGWA Anatambulika
253 MARY K. TEMBA Anatambulika
254 MARY LUCAS Anatambulika
255 MARY MAHOCHO MSEMWA Anatambulika
256 MARY MCHOME Anatambulika
257 MARY V. URASSA Anatambulika
258 MARYGOLET ARIKADI RWIZA Anatambulika
259 MATHEW J. KAZEZE Anatambulika
260 MATHIAS C. MKULA Anatambulika
261 MATHIAS KWABI SHIMIJI Anatambulika
262 MATHIAS L. LAURENT Anatambulika
263 MATHIAS MUJUAMUNGU Anatambulika
264 MAURA STEPHEN MBENNA Anatambulika
265 MAXIMUS BUHAGIZI Anatambulika
266 MAY H.MUNGILWA Anatambulika
267 MCODEMA THOMAS Anatambulika
268 MECKIADES MSIMBE Anatambulika
269 MECTIDIS C. Anatambulika
270 MELANIA ICHAEL MAGESA Anatambulika
271 MESHACK CHACHA MANGENGI Anatambulika
272 METHOD LUDOVICK Anatambulika
273 MICHAEL S. URIO Anatambulika
274 MICHAEL YEREMIA LUVANGA Anatambulika
275 MODESTA M LENGO Anatambulika
276 MODESTA P. MWALO Anatambulika
277 MOHAMED SALIMU MHARIZO Anatambulika
278 MOYO MT WA YESU Anatambulika
279 MSIMBAZI PARISH Anatambulika
280 MT YOHANA BATIZAJI KIWALANI YOMBO Anatambulika
281 NAIMI S. MASSAWE Anatambulika
282 NATALIA H. SHIRIMA Anatambulika
283 NAZARIUS P. CHONYA Anatambulika
284 NEEMA M. NUNGU Anatambulika
285 NEMES T. MKUDE Anatambulika
286 NICODEMOS J. KISHEO Anatambulika
287 OCTAVIAN MSOFU Anatambulika
288 OLIVER ANTHONY KULANGISIWA Anatambulika
289 OLYMPIA ODILLO Anatambulika
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290 ONESMO RICHARD NDAKI Anatambulika
291 OSCAR M. MAWSHA Anatambulika
292 PASCHAL MALIFEDHA KANYALA Anatambulika
293 PASSIAN J. MATHIAS Anatambulika
294 PASTORY KATUNZI RWEGOSHORA Anatambulika
295 PASTORY M.MSANYA Anatambulika
296 PATRICIA F. MWANUKUZI Anatambulika
297 PATRICK NDERINA SHIRIMA Anatambulika
298 PAUL KALINJUMA DAUDI Anatambulika
399 PAUL LIWAGI MULINGA Anatambulika
300 PAUL S. SHEMWETA Anatambulika
301 PAULINA P. NYAKI Anatambulika
302 PELAGIA STEPHANO NYONI Anatambulika
303 PERAGIA KAWAMALA CHARLES Anatambulika
304 PERAMIHO MAJOR SEMINARY Anatambulika
305 PERPETUA E. ISHABAKAKI Anatambulika
306 PETER JAMES KESSY Anatambulika
307 PETER MWITA NYANOKWE Anatambulika
308 PHILIP LAWRENCE MJEMA Anatambulika
309 PHILOMENA LEONARD LYARUU Anatambulika
310 PIUS GABRIEL SIRIWA Anatambulika
311 PRAXEDY VINCENT CHACKY Anatambulika
312 PRIMITIVA P. RAMUGISHA Anatambulika
313 PROGENETHA K. IBRESK Anatambulika
314 PROSPER E. ULOTU Anatambulika
315 PUCKERIA EMILI Anatambulika
316 RAPHAEL E. MROSSO Anatambulika
317 RASHID A. KUPYASA Anatambulika
318 RAY E. KIMBITON Anatambulika
319 RAYMOND KURINGE MSOMA Anatambulika
320 RAYNALDA FIDELIS NGOMBALE Anatambulika
321 RDT EDW ARD A MWESIUMO Anatambulika
322 REGINA A. HINGA Anatambulika
323 REGINA JOEL KABALIBALI Anatambulika
324 REGINA MGULA Anatambulika
325 RENATUS R. MWAKIMBWALA Anatambulika
326 REUBENI P. MMAJO Anatambulika
327 REVOCATUS R. MSHEMA Anatambulika
328 REVOCATUS SANKA & FAMILY Anatambulika
329 RHODA A. D. KWEKA Anatambulika
330 RICHARD B. KABYENDA Anatambulika
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331 RICHARD M MAHUNDI Anatambulika
332 RICHARD M. KAYOMBO Anatambulika
333 RICHARD PHILLIP MBOGO Anatambulika
334 ROMANA V. MILLEMBE Anatambulika
335 ROSADA SHAO Anatambulika
336 ROSALIA D. WATUGULU Anatambulika
337 ROSALIA KOMBA Anatambulika
338 ROSE BONITO MBUTA Anatambulika
339 ROSE FRANCIS MAIGE Anatambulika
340 ROSE JOHN KIYEYEU Anatambulika
341 ROSE KIPAMI MWENZEGULE Anatambulika
342 ROZALDINA H. MANJWA Anatambulika
343 RUAHA CATHOLIC UNIVERSITY(RUCO) Anatambulika
344 RUDOLF ATILIO MKEMWA Anatambulika
345 RUSTUS ALOIS Anatambulika
346 SABAZ T. MWISHO Anatambulika
347 SABINA GABRIEL MOSHY Anatambulika
348 SABINA M. LUJUA Anatambulika
349 SAIDAN R. MBIRO Anatambulika
350 SALOME C. MAKAMBI Anatambulika
351 SALUSTIAN T. NKOLA Anatambulika
352 SALVATORIAN SISTERS Anatambulika
353 SALVATORIAN SISTERS ITF MEHAN Anatambulika
354 SALVATORIAN SISTERS OF THE DIVINE Anatambulika
355 SALVATORY MUSHI Anatambulika
356 SC. PASCOLINA LOWE OSBCAM Anatambulika
357 SCHOLASTICA JOHN NTIRUKA Anatambulika
358 SEBASTIAN SAMBUO MUSHI Anatambulika
359 SECELELA J. HOKORORO Anatambulika
360 SELESTIN W. DIDAS Anatambulika
361 SELINA DAUD MREFU KUBOJA Anatambulika
362 SELINA MLIMGI Anatambulika
363 SEVERINI K. NYEHO Anatambulika
364 SHEDRACK M. KISINGA Anatambulika
365 SIMON M. MAPALALA Anatambulika
366 SIMON P. MRINA Anatambulika
367 SOPHIA G. MWAKILASA Anatambulika
368 SR MECTIDLES NGURUWE OSBCAM Anatambulika
369 SR. CATHERINE NJIRU Anatambulika
370 SR. FLORENCE MHAGAMA Anatambulika
371 SR. MARCELLA MINDE Anatambulika
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372 ST. JOHN BOSCO PARISH Anatambulika
373 STANSLAUS W. MTAMBWA Anatambulika
374 STELLA CHARLES MIHAMBO Anatambulika
375 STELLA P. BUNDALA Anatambulika
376 SUZANNE STAMBULY Anatambulika
377 SUZO H. KAZIMOTO Anatambulika
378 TAUSI ROBERT KWIMBA Anatambulika
379 TEDY ANDREW SALUMU Anatambulika
380 TEOTIM RICHADI MMANDA Anatambulika
381 TANZANIA EPISCOPAL CONFERENCE Anatambulika
382 THADEO PIUS KABUNDUGULU Anatambulika
383 THECIA I. MALLINDI Anatambulika
384 THEODORA SABIUS MAKAUSHE Anatambulika
385 THEODOSIA THOMAS CHUWA Anatambulika
386 THEOPISTA STEPHEN TARIMO Anatambulika
387 THERESIA EPAFRA KESSY Anatambulika
388 THERESIA MALATA SHIYO Anatambulika
389 THERESIA O. MSANGIRA Anatambulika
390 THERESIA ZAWADI NKUJA Anatambulika
391 THOMAS J. NGWALA Anatambulika
392 UFUMWA SACCOS Anatambulika
393 USHIRIKA WA NGONYAMA Anatambulika
394 UTOTO MTAKATIFU MSIMBAZI Anatambulika
395 VALENCE A. KATUMWA Anatambulika
396 VALERIANA MT. IGNAS YOMBO Anatambulika
397 VENERANDA DYETA KAPERA Anatambulika
398 VERDIANA MASSINDE MARGAI Anatambulika
499 VERONICA L. Anatambulika
400 VERONICA T. KIIZA Anatambulika
401 VIANEY P. LINGA Anatambulika
402 VICKY M. LAFFA Anatambulika
403 VICTORIA ALPHONCE GANAI Anatambulika
404 VICTORIA C. LUKWEMBA Anatambulika
405 VICTORIA E. LUKUMBA Anatambulika
406 VICTORIA HUGO SHIRIMA Anatambulika
407 VICTORIA KIHWILI Anatambulika
408 VIRGINIA VUMILIA Anatambulika
409 WAJANE KIMARA Anatambulika
410 WAKILI S. ALAWI Anatambulika
411 WAWATA PAROKIA MICHUNGWANI Anatambulika
412 WAWATA ST. JOSEPH Anatambulika
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413 WAZO MOJA ASSOCIATION Anatambulika
414 WINIFRIDA KAMUGISHA Anatambulika
415 YAVAN SHEDRACK FOYA Anatambulika
416 YOLATHA BAZIL Anatambulika
417 YOSEPH GODFREY TARIMO Anatambulika
418 YULANA METHOD KAMUGISHA Anatambulika
419 ZACHARIA ANDREA MAHAJILE Anatambulika
420 ZERNO THOMASIOSISY LUKWEMBA Anatambulika

1.0	 KUFUNGULIWA KWA MKUTANO
	 Mwenyekiti aliitisha mkutano saa 10:15 asubuhi.

2.0	 KUPITISHWA KWA AJENDA
	 Ajenda zifuatazo zilipitishwa:

2.1	 Kufungua Mkutano;

2.2	 Kupitishwa kwa ajenda;

2.3	 Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Kumi na Nne 
uliofanyika tarehe 29 Julai 2023;

2.4	 Kupokea na kujadili mambo yanayotokana na Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 
Kumi na Nne uliofanyika tarehe 29 Julai 2023;

2.5	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa ya Wakurugenzi kwa mwaka ulioishia 
tarehe 31 Desemba 2023;

2.6	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa za kifedha za Benki pamoja na taarifa ya 
mkaguzi wa nje kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2023;

2.7	 Kuteua mkaguzi wa hesabu wa nje;

2.8	 Kupendekeza tarehe ya kufanyika kwa Mkutano Mkuu ujao;

2.9	 Mengineyo; na

2.10	 Kufungwa Mkutano.

3.0	  UTHIBITISHO WA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA KUMI 
NA NNE ULIOFANYIKA TAREHE 29 JULAI, 2023.

3.1	 Wanahisa walithibitisha kuwa kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne wa 
Mwaka uliofanyika tarehe 29 Julai, 2023 zilizowasilishwa zilikua sahihi.
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4.0	 KUPOKEA NA KUJADILI MAMBO YATOKANAYO NA MKUTANO MKUU WA 
MWAKA WA KUMI NA NNE ULIOFANYIKA TAREHE 29 JULAI, 2023.

4.1	 ILIRIPOTIWA kuwa agizo la Wanahisa la kuboresha chapa ya vifaa vya Mkutano 
Mkuu wa Mwaka kwa kutoandika mwaka wa mkutano kwenye vifaa hivyo limeanza 
kutekelezwa na litaendelea kuzingatiwa kwenye mikutano ijayo. Bodi ya Wakurugenzi 
ilihakikisha kuwa vifaa vya Mkutano Mkuu wa 15 havikuwekwa mwaka wa mkutano, 
ili viweze kutumika tena katika shughuli za kila siku kama namna moja ya kutangaza 
huduma za benki.

4.2	 ILIRIPOTIWA kuwa agizo la kuhakikisha vifaa vya Mkutano Mkuu wa Mwaka 
vinatofautiana na siyo fulana pekee limetekelezwa. Bodi ya Wakurugenzi ilihakikisha 
kuwa katika Mkutano Mkuu wa 15, Wanahisa walipatiwa vifaa mbalimbali vya kushiriki 
katika mkutano vikiwemo mabegi, daftari, kalamu, pamoja na fulana na vitenge.

4.3	 ILIRIPOTIWA kuwa agizo la kuboresha utendaji wa benki na utekelezaji wa miradi 
ili benki iweze kulipa gawio kwenye Mkutano Mkuu ujao linaendelea kutekelezwa. 
Mwaka 2023, benki ilipata mafanikio makubwa kwenye viashiria muhimu vya kifedha 
kwa mfano Uwiano wa Gharama kwa Mapato (CIR) ulikua 62% sawa na mwaka 2022. 
Uwiano wa Mikopo chechefu (NPL) ulishuka hadi 8% kutoka 9%, Mapato kutokana 
na Mtaji (ROE) yalipanda hadi 25% kutoka 20%, Mapato kutokana na Mali (ROA) 
yaliongezeka hadi 3% kutoka 2%. Mafanikio haya yanaimarisha uwezo wa kifedha wa 
benki na yanaongeza uwezekano wa benki kulipa gawio mwaka 2025.

4.4	 ILIRIPOTIWA kuwa agizo la kuongeza upatikanaji wa huduma za benki kwenye 
makanisa na taasisi zake limeendelea kutekelezwa. Tangu Mkutano Mkuu uliopita, 
benki ilianzisha vituo 12 vya Mkombozi Wakala vinavyoendeshwa kupitia Parokia. 
Mwaka 2024, benki ilibadilisha mfumo wa usimamizi wa wakala hao kwa kushirikiana 
na Parokia kwa kuongeza chapa ya kuvutia na kutenga watu maalum wa mauzo. 
Kupitia mfumo huu mpya, benki inalenga kufungua vituo vipya 60 vya Mkombozi 
Wakala ifikapo 31 Desemba 2024.

4.5	 ILIRIPOTIWA kuwa agizo la kutangaza bidhaa na huduma za benki kwa kutumia 
makundi maalum kama wanawake, vijana na watoto limetekelezwa. Benki inaendelea 
kutumia majukwaa mbalimbali kufikisha ujumbe wake ikiwa ni pamoja na mitandao 
ya kijamii (Twitter, Facebook, Instagram, tovuti ya benki), pamoja na mitandao ya 
makanisa kama Tumaini Media, Tumaini TV, magazeti ya Kiongozi, Tumaini Letu, na 
majukwaa mengine ndani ya  Kanisa ili kuongeza uelewa kuhusu huduma zake.
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5.0	 KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2023.

5.1	 ILIRIPOTIWA kuwa benki iliendelea kutoa huduma za kibenki na huduma 
zinazohusiana kwa mujibu wa Sheria ya Mabenki na Taasisi za Kifedha ya mwaka 
2006, na kwamba hakukuwa na mabadiliko yoyote katika majukumu ya msingi ya 
benki kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2023.

5.2	 ILIRIPOTIWA kuwa jumla ya hisa 23,555,002 zilikua zimelipiwa mwishoni mwa mwaka 
2023.

5.3	 ILIRIPOTIWA kuwa jumla ya Wakurugenzi wanane (8), akiwemo Mkurugenzi Mtendaji, 
walihudumu kwenye Bodi ya Wakurugenzi wa benki katika kipindi hicho, na hakuna 
mkurugenzi aliyemiliki zaidi ya asilimia 0.3 ya jumla ya mtaji wa hisa za benki 
uliotolewa.

5.4	 ILIRIPOTIWA kuwa Bodi ya Wakurugenzi iliendelea kuwajibika katika kuhakikisha 
kwamba taratibu na kanuni zote za uendeshaji wa benki zinafuatwa. Vilevile, shughuli 
za kila siku za benki zilisimamiwa na Mkurugenzi Mtendaji akisaidiwa na timu ya 
menejimenti.

5.5	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilipata faida kabla ya kodi (PBT) ya TZS milioni 8,572 kwa 
mwaka ulioishia Desemba 31, 2023 (2022: TZS milioni 5,145). Viashiria vingine vya 
utendaji vilikuwa kama ifuatavyo:

5.5.1	 Mapato halisi ya uendeshaji yalifikia TZS milioni 25,226 ikilinganishwa na 
TZS milioni 21,097 mwaka 2022, hasa kutokana na kuongezeka kwa mapato 
yasiyotokana na riba kwa TZS milioni 3,407 (asilimia 60).

5.5.2	 Amana za wateja ziliongezeka hadi TZS milioni 207,397 kutoka TZS milioni 
184,579 mwaka 2022. Ongezeko hilo la asilimia 12 lilitokana na mikakati ya 
uhamasishaji wa amana pamoja na maboresho ya miundombinu ya huduma 
za benki.

5.5.3	 Jumla ya mali za benki ziliongezeka hadi TZS milioni 255,789 kutoka TZS 
milioni 221,722 mwaka 2022, hasa kutokana na ongezeko la TZS milioni 34,067 
katika mikopo na mapato kwa wateja na benki nyingine.

5.5.4	 Gharama za uendeshaji zilifikia TZS milioni 16,654 ikilinganishwa na TZS 
milioni 15,951 mwaka 2022. Ongezeko hilo dogo la asilimia 4 lilitokana na 
upanuzi wa biashara kupitia matawi mapya ya Arusha na Bugando.

5.5.5	 Mikopo iliongezeka hadi TZS milioni 134,261 kutoka TZS milioni 115,039 mwaka 
2022, ongezeko la asilimia 17 kutokana na maboresho katika mchakato wa 
utoaji mikopo na nafasi nzuri ya mitaji.
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5.5.6	 Ubora wa mikopo uliendelea kudumishwa kwa kiwango cha mikopo chechefu 
(NPL) kufikia asilimia 8.

5.6	 ILIRIPOTIWA kuwa Bodi ya Wakurugenzi ilifanya tathmini ya uendelevu wa benki na 
kubaini kuwa benki ina uwezo wa kuendesha shughuli zake kwa kipindi kirefu.

5.7	 ILIRIPOTIWA kuwa Bodi haikupendekeza gawio kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 
2023 kwa sababu benki haikutimiza viwango vya uwiano vinavyotakiwa na Benki Kuu 
ya Tanzania, pamoja na kuwa katika mchakato wa kuongeza mtaji wa biashara.

5.8	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilikuwa na wafanyakazi wa kutosha na wenye uzoefu wa 
kutekeleza shughuli zake na kutimiza mpango wa biashara wa benki.

5.9	 ILIRIPOTIWA kuwa benki haikutoa msaada wowote kwa vyama vya siasa na iliendelea 
kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake wote, wakiwemo kamati za usimamizi wa 
benki.

5.10	 ILIRIPOTIWA kuwa huduma za kidijitali za benki ziliendelea kupata mwitikio mkubwa 
mwaka huo. Huduma ya mawakala (Mkombozi WAKALA), mfumo wa usimamizi wa 
fedha za makanisa (SADAKA Digital), huduma za benki mtandao na simu zilipata 
mafanikio makubwa kwa matumizi ya wateja.

5.11	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilikamilisha hatua za maandalizi kwa ajili ya kuingia kwenye 
mfumo wa Serikali wa Malipo (GePG) na ilikuwa inasubiri idhini kutoka Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) ili kuendelea na utekelezaji, ikitarajiwa kwamba utekelezaji 
huo utaanza robo ya pili ya mwaka 2024.

5.12	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilitekeleza mfumo wa usimamizi wa fedha kwa shule (School 
Cash Management Solution), ambao ulikuwa katika hatua ya majaribio ya watumiaji 
(UAT), na ulipangwa kuzinduliwa robo ya pili ya 2024.

5.13	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilikuwa katika maandalizi ya mfumo wa usimamizi wa fedha 
(Hospital Cash Management Solution) kwa hospitali, ambao umepangwa kuzinduliwa 
robo ya tatu ya 2024.

5.14	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilikamilisha mipango na kufungua matawi mawili mapya 
Arusha na Mwanza (Bugando) mwezi Mei na Desemba 2023, ili kutimiza malengo ya 
mkakati wa kibiashara wa kuingia katika masoko mapya.

5.15	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilikamilisha mpango wa kuhamishia Makao Makuu na tawi 
la St. Joseph katika jengo jipya la St. Joseph House mwezi Novemba 2023, ikiwa ni 
juhudi za kuboresha mazingira ya kazi na huduma kwa wateja.

5.16	 ILIRIPOTIWA kuwa benki ilikuwa katika hatua za utekelezaji wa mfumo mpya wa Core 
Banking System, uliopangwa kukamilika mwisho wa mwaka 2024.
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5.17	 ILIRIPOTIWA kuwa juhudi za benki za kuimarisha biashara na kukuza mtaji zimeanza 
kuzaa matunda kupitia ongezeko la wateja, mapato, udhibiti wa gharama na 
usimamizi wa vihatarishi kwa ufanisi.

5.18	 ILIRIPOTIWA kuwa Wanahisa waliipongeza Benki kwa mafanikio iliyoyapata katika 
mwaka 2023 na walitoa MAONI yafuatayo kutokana na majadiliano yaliyofanyika:

5.18.1	 Kwamba kulikuwa na umuhimu wa kuboresha ufanisi wa uendeshaji wa 
huduma za uwakala wa benki ili wateja waweze kufikiwa na huduma katika 
maeneo ambayo Benki haina matawi. Benki iliripoti kuwa ilitekeleza mikakati 
mbalimbali ya kuboresha huduma hizo, ikiwemo kuongeza idadi ya mawakala 
wakuu na kuwawezesha ili kuwasaidia mawakala wengine katika kanda 
husika, kuongeza usajili wa mawakala katika maeneo mbalimbali pamoja na 
kuwapatia vifaa na msaada unaohitajika kwa ajili ya kuhudumia wateja wa 
benki. Aidha, uandikishaji wa mawakala ulifanyika kwa watu wote, wale walio 
na uhusiano na kanisa na wale wasio na uhusiano na kanisa. Benki inaendelea 
na jitihada za kuboresha ufanisi wa mtandao wa mawakala katika kanda zote 
nchini ili kusogeza huduma kwa wateja wake.

5.18.2	 Kwamba Benki ina idadi ndogo ya matawi katika kanda mbalimbali, hivyo 
kuna haja ya kuendeleza mikakati ya upanuzi kwa kuongeza matawi pamoja 
na utekelezaji wa njia mbadala za kutoa huduma kupitia mifumo ya kidijitali. 
Benki inaendelea na jitihada za kuhakikisha wateja wake wanapata huduma 
kupitia mifumo ya kidijitali na mtandao wa uwakala. Katika kipindi husika, 
Benki iliweza kufungua matawi kamili mawili katika maeneo ya Arusha 
na Mwanza ndani ya hospitali ya Bugando, na itaendelea na mpango wa 
kufungua matawi mengine kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa Benki.

5.18.3	 Kwamba kuna fursa nyingi za kibiashara katika maeneo kama Njombe, 
Kilombero na Ifakara ambazo Benki inapaswa kuzifanyia kazi. Wanahisa 
walishauri kuwa Benki iwe na uwepo katika maeneo hayo na maeneo 
mengineyo ili kuweza kupata wateja wapya na kutoa huduma na suluhisho 
za kifedha. Benki ilibainisha kuwa tayari ina matawi katika mkoa wa Njombe 
na Morogoro yanayohudumia mahitaji ya wateja wa maeneo hayo. Hata hivyo, 
Bodi iliahidi kuongeza juhudi za kuwafikia na kujihusisha zaidi na wateja 
katika maeneo hayo ili kunufaika na shughuli za kibiashara zilizopo.

5.18.4	 Kwamba kuna taasisi nyingi za Kanisa ambazo hazitumii huduma za Benki 
kwa ajili ya malipo na miamala mbalimbali, badala yake zinatumia akaunti 
za benki nyingine. Wanahisa walitaka kufahamu mikakati iliyopo kuhakikisha 
taasisi hizo zinahamasishwa kutumia akaunti za benki. Bodi iliripoti kuwa 
mazungumzo na taasisi hizo yanaendelea ili kuwahamasisha kutumia akaunti 
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za Benki kwa ajili ya kufanya malipo na kuendesha shughuli mbalimbali za 
biashara na miradi.

5.18.5	 Kwamba Benki haijalipa gawio kwa wanahisa katika miaka ya hivi karibuni. 
Benki ilieleza kuwa hali hiyo imetokana na malengo yake ya kukuza mtaji 
kwa ajili ya upanuzi pamoja na masharti ya kisheria yanayolazimisha Benki 
kufikia uwiano wa gharama na mapato (Cost to Income Ratio – CIR) wa 55% 
na kiwango cha mikopo chechefu (NPL ratio) kisichozidi 5% kama masharti 
ya kisheria kabla ya kulipa gawio.

5.18.6	 Wanahisa walitaka kufahamu mikakati ya Benki kuhakikisha inazingatia na 
kufikia uwiano sahihi wa mikopo chechefu (NPL) na uwiano wa gharama kwa 
mapato (CIR) ili kuwezesha ulipaji wa gawio kwa miaka ijayo. Bodi ilieleza 
kuwa Benki imeweka mikakati ya kuboresha usimamizi wa mikopo ili kuzuia 
akaunti kuingia kwenye kundi la mikopo chechefu, huku ikihakikisha uwepo 
wa mikopo yenye ubora kwa kutoa mikopo mipya yenye viwango vya ubora. 
Aidha, Benki inaendelea na juhudi za kufufua akaunti chechefu ili ziweze 
kulipika na kurudisha faida kwa benki. Kuhusu uwiano wa gharama kwa 
mapato, Benki inaendelea na juhudi za kupunguza gharama za uendeshaji 
huku ikidumisha shughuli za upanuzi wa benki kwa kiwango kinachokubalika 
ili kufikia uwiano wa gharama kwa mapato unaokubalika.

5.18.7	 Kwamba Benki inapaswa kuongeza matangazo ya bidhaa na huduma zake 
ili kupata wateja wengi na kuwa na nafasi kubwa katika soko. Bodi ilieleza 
kuwa Benki inaendelea kutumia majukwaa mbalimbali kufikisha taarifa za 
huduma zake na kuongeza uelewa wa bidhaa zake huku ikidumisha viwango 
bora vya huduma. Benki hutumia mitandao ya kijamii na mitandao ya Kanisa 
ili kuongeza uelewa kuhusu Benki na huduma zake.

5.18.8	 Kwamba kuna wigo mpana wa wateja na fursa za kibiashara ndani ya Kanisa 
na taasisi zake zinazoweza kutumiwa na Benki. Bodi ilikubali hoja hiyo na 
kuahidi kuongeza ushirikiano na taasisi za Kanisa ili Benki iweze kushiriki 
katika miradi mbalimbali inayotarajiwa kutekelezwa, sambamba na kukuza 
amana na ukuaji wa Benki kwa ujumla.

5.18.9	 Kwamba Benki inapaswa kuwa tayari na kuwa na uwezo wa kuwahudumia 
ipasavyo wateja wanaofika matawini kwa kuwapatia suluhisho za kifedha 
kwa weledi na kwa wakati. Bodi iliripoti kuwa Benki inaendelea na juhudi za 
kuboresha huduma kwa wateja wake katika matawi yake yote kwa kuhakikisha 
wafanyakazi wanapatiwa mafunzo ya kutoa huduma bora kwa wateja. Aidha, 
Benki inaboresha huduma kwa kufanya tathmini za mara kwa mara kuhusu 
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utendaji wa matawi na kushughulikia maoni na malalamiko yanayotolewa na 
wateja.

5.18.10	 Kwamba Benki inapaswa kuhakikisha kuwa wanahisa wote wanapatiwa vitabu 
na nyaraka za Mkutano Mkuu kwa wakati kabla ya mkutano. Bodi ilikubali 
hoja hiyo na kuahidi kuwapatia vifaa wanahisa wote ambao hawakupokea 
baadhi ya vifaa hivyo, ikiwa ni pamoja na fulana na vitabu, baada ya mkutano. 
Wanahisa walielezwa kuwa nakala laini ya kitabu cha Mkutano Mkuu ilikuwepo 
kwenye tovuti ya benki na inaweza kupatikana wakati wowote. Bodi iliahidi 
kuhakikisha kuwa vifaa vya kutosha vya Mkutano Mkuu vinatolewa katika 
mikutano ijayo.

5.18.11	 Kwamba Benki inapaswa kuzingatia uwezekano wa kuendesha mikutano ya 
mwaka ya wanahisa katika mikoa mingine badala ya Dar es Salaam pekee. 
Bodi ilipokea hoja hiyo kwa ajili ya kuifanyia kazi katika mipango ya mikutano 
ijayo.

5.18.12	 Kwamba Mkutano Mkuu wa Mwaka unapaswa kuboreshwa kwa kuruhusu 
ushiriki wa wanahisa kupitia mtandao. Benki iliripoti kuwa mkutano wa aina 
mseto (hybrid) utatumika katika mikutano ijayo kwa kuruhusu ushiriki wa 
wanahisa moja kwa moja au kwa njia ya mtandao.

5.19	 ILIRIPOTIWA kuwa Wanahisa walitoa MAAGIZO yafuatayo kufuatia maoni yaliyotolewa 
hapo awali:

5.19.1	 Kuboresha taarifa zilizopo katika daftari la Wanahisa kwa kuhakikisha kuwa 
taarifa za majina, mawasiliano na malipo ya gawio kwa wanahisa zinawekwa 
sawa.

5.19.2	 Kuboresha utendaji wa Benki kwa ujumla na kutekeleza miradi iliyopangwa 
ili kuiwezesha Benki kulipa gawio katika Mkutano Mkuu ujao wa Mwaka.

5.19.3	 Kuongeza jitihada za kufikia viwango vya kisheria vilivyowekwa na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) hususan uwiano wa mikopo chechefu (NPL) na uwiano wa 
gharama kwa mapato (CIR), ili kuwezesha ulipaji wa gawio katika Mkutano 
Mkuu ujao.

5.19.4	 Kuchunguza na kuwekeza katika fursa za kibiashara zilizopo sokoni katika 
maeneo kama Ifakara na Njombe, pamoja na kuchunguza maeneo mengine 
ya biashara katika utoaji wa huduma na bidhaa kwa wanafunzi, vijana na 
sekta isiyo rasmi.

5.19.5	 Kuelimisha na kuhamasisha Kanisa na taasisi zake kuanza kutumia Benki na 
njia zake za utoaji huduma katika kufanikisha miamala mbalimbali.
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5.19.6	 Kuhakikisha kuwa vifaa vya Mkutano Mkuu wa Mwaka vinatayarishwa kwa 
wingi na kutolewa kwa Wanahisa wote mapema ili kurahisisha ushiriki mzuri 
wakati wa mkutano.

5.19.7	 Kushughulikia changamoto zilizobainishwa katika jukwaa la benki mtandao 
(Internet Banking), huduma za uwakala pamoja na kuboresha ufanisi wa 
utoaji huduma katika matawi yote ya Benki.

5.19.8	 Kuzingatia uwezekano wa kuendesha Mkutano Mkuu ujao kwa mfumo wa 
mseto (yaani mtandaoni na ana kwa ana) ili kuruhusu ushiriki mpana zaidi wa 
Wanahisa.

5.19.9	 Kuzingatia mzunguko wa eneo la kufanyika kwa mkutano mkuu wa mwaka 
katika mikoa muhimu kama Mwanza, Dodoma na Arusha ili kurahisisha 
ushiriki wa wanahisa kutoka mikoani.

5.20	 Wanahisa wa Benki walipokea, kujadili na kuidhinisha taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi.

6.0	 KUPOKEA, KUJADILI NA KUIDHINISHA TAARIFA YA HESABU ZA BENKI PAMOJA 
NA TAARIFA YA MKAGUZI WA NJE KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 
2023.

6.1	 ILIRIPOTIWA kuwa mkaguzi wa nje wa Benki kwa mwaka 2023 alikuwa kampuni ya 
PricewaterhouseCoopers (PwC).

6.2	 ILIELEZWA kuwa kufikia tarehe 31 Desemba 2023, wakaguzi waliweza kupitia taarifa 
ya mizania ya Benki, mapato, taarifa za mabadiliko kwenye hisa zisizo na riba, taarifa 
ya mtiririko wa fedha kwa mwaka, muhtasari wa sera pamoja na maelekezo mengine 
ya kifedha kutoka mwaka uliopita.

6.3	 ILIRIPOTIWA kuwa kwa maoni ya wakaguzi, taarifa za fedha zilizokaguliwa zilionesha 
kwa usahihi hali ya kifedha ya Benki kufikia tarehe 31 Desemba 2023, kwa kuzingatia 
Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha (IFRS) pamoja na matakwa 
ya Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 na Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya 
mwaka 2006.

6.4	 ILIELEZWA kuwa ukaguzi huo ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Ukaguzi wa Hesabu (ISAs).

6.5	 ILIRIPOTIWA kuwa wakaguzi walipata taarifa na maelezo yote waliyoona kuwa ni 
muhimu kwa madhumuni ya ukaguzi huo.

6.6	 ILIELEZWA kuwa kwa mujibu wa maoni ya wakaguzi, Benki iliweka kumbukumbu 
sahihi za hesabu, Taarifa ya Wakurugenzi ilikuwa sambamba na taarifa za fedha, 



M K U T A N O  M K U U  W A  16 W A  W A N A H I S A

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI 29

taarifa zinazotakiwa kisheria kuhusu malipo ya wakurugenzi na miamala yao na Benki 
zilifichuliwa ipasavyo, na taarifa ya hali ya fedha pamoja na taarifa ya faida/rasharasha 
zililingana na vitabu vya hesabu.

6.7	 ILIRIPOTIWA kuwa kwa mujibu wa maoni ya wakaguzi, viwango vya mtaji 
vilivyowasilishwa na Benki vilikokotolewa kwa mujibu wa Sheria ya Mabenki na Taasisi 
za Fedha ya mwaka 2006, Kanuni za Mtaji wa Mabenki za mwaka 2014 pamoja na 
maelekezo ya Benki Kuu ya Tanzania.

6.8	 Wanahisa WALIAZIMIA kuidhinisha taarifa ya fedha ya Benki pamoja na taarifa ya 
Mkaguzi wa Nje kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2023.

7.0	 UTEUZI WA MKAGUZI WA NJE

7.1	 ILIRIPOTIWA kuwa katika Mkutano Mkuu wa 13 wa Mwaka uliofanyika tarehe 30 
Julai 2021, Wanahisa waliamua kuteua kampuni ya PricewaterhouseCoopers (PwC) 
Tanzania kama wakaguzi wa nje wa Benki kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
mwaka 2022 hadi 2024.

7.2	 ILIELEZWA kuwa PwC Tanzania walifanya ukaguzi wa taarifa za fedha za Benki kwa 
mwaka 2023 na wataendelea kuwa wakaguzi wa nje wa Benki kwa kipindi kilichosalia.

7.3	 Wanahisa waliombwa kutambua kuendelea kwa PwC Tanzania kama wakaguzi wa 
nje wa Benki, ambao pia watafanya ukaguzi wa Benki kwa mwaka 2024.

7.4	 Wanahisa WALIAZIMIA kuidhinisha kuendelea kwa kampuni ya PwC Tanzania kama 
wakaguzi wa nje wa Benki kwa mwaka 2024.

8.0	 KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU WA MWAKA UNAOFUATA

8.1	 ILIRIPOTIWA kuwa Wanahisa WALIAZIMIA kuwa Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao 
utafanyika tarehe 26 Julai 2025.

9.0	 MENGINEYO

9.1	 ILIRIPOTIWA kuwa Mwenyekiti wa Bodi aliwashukuru Wanahisa kwa ushiriki wao na 
kuhudhuria mkutano.

9.2	 ILIRIPOTIWA kuwa Mwenyekiti aliomba Katibu wa Mkutano asome maazimio ya 
mkutano kwa ajili ya maoni na uidhinishaji wa Wanahisa.

9.3	 ILIRIPOTIWA kuwa Katibu wa Mkutano alisoma maazimio yote yaliyopitishwa wakati 
wa mkutano, na yote YALIIDHINISHWA na Wanahisa kama yalivyowasilishwa.



M K U T A N O  M K U U  W A  16 W A  W A N A H I S A

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI30

10.0	 KUFUNGA MKUTANO

10.1	 Mwenyekiti alifunga Mkutano saa 8:08 mchana.

IMETHIBITISHWA TAREHE 26 JULAI 2025

Mr. Gasper Njuu                                                 	 Ms. Paulina Kunjumu
MWENYEKITI					     KATIBU 
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AJENDA NAMBA 4

YALIYOJITOKEZA KATIKA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA 15 ULIOFANYIKA 
TAREHE 27 JULAI, 2024
KUMB. 
NA.

MAELEKEZO YA WANAHISA 
AU MAOMBI YANAYOTAKIWA 
KUBORESHWA

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

5.19.1 Kuboresha rekodi za taarifa 
katika rejista ya wanahisa kwa 
kuhakikisha kuwa maelezo ya 
majina ya wanahisa, mawasiliano 
yao, na malipo ya gawio ni ya 
sasa na yameboreshwa.

Benki imeboresha utendaji katika kitengo 
maalumu kinachohusiana na maswala ya 
Wanahisa, kwa kuhakikisha kwamba taarifa 
muhimu za wanahisa zinaboreshwa. Benki 
inatumia nafasi katika Mkutano Mkuu wa 
Wanahisa kuboresha taarifa za wahanisa 
hasa kwa wale wanaoshiriki katika mkutano 
huo. Baada ya Tangazo la Gawio lilitolewa 
tarehe 19 Mei 2025, benki imekua ikihimiza 
wahanisa kuboresha taarifa zao kwa kupitia 
matawi yetu   na njia nyingine mbadala ili 
kuwezesha malipo ya gawio. Mikakati hii 
itaboresha kwa kiasi kikubwa taarifa za 
wanahisa katika rejista.

5.19.2 Kuboresha utendaji wa benki 
kwa ujumla na utekelezaji wa 
miradi iliyopangwa ili benki 
iweze kuwa katika nafasi ya 
kulipa gawio katika Mkutano 
Mkuu wa Mwaka ujao.

Benki imeboresha kwa kiasi kikubwa 
utendaji wake katika vigezo vyote muhimu 
kwa mwaka wa fedha 2024. Tunafuraha 
kuthibitisha kuwa, kutokana na mafanikio 
haya, benki iko katika nafasi ya kulipa gawio 
na tayari imetangaza gawio hilo ambalo 
litalipwa mwezi Agosti 2025 baada ya 
Mkutano Mkuu wa Mwaka.

5.19.3 Kuhimiza juhudi zaidi za 
kutekeleza viwango vya kisheria 
vinavyowekwa na Benki Kuu 
ya Tanzania (NPL na CIR) ili 
kuiwezesha benki kulipa gawio 
katika Mkutano Mkuu wa 
Mwaka ujao.

Tunayo furaha kuripoti maendeleo makubwa 
ambapo benki imeboresha uwiano wa 
gharama kwa mapato (CIR) kutoka asilimia 
62 hadi asilimia 57, juu kidogo ya kiwango 
cha udhibiti cha asilimia 55, na uwiano wa 
mikopo chechefu (NPL) kutoka asilimia 8 
hadi asilimia 3.8, kiwango ambacho kiko 
ndani ya kigezo cha sekta cha asilimia 5. Ni 
kutokana na matokeo haya chanya ambapo 
Benki Kuu ya Tanzania iliidhinisha malipo ya 
gawio kwa mwaka wa fedha 2024.

YATOKANAYO NA DONDOO ZA MKUTANO
MKUU WA MWAKA WA KUMI NA TANO
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KUMB. 
NA.

MAELEKEZO YA WANAHISA 
AU MAOMBI YANAYOTAKIWA 
KUBORESHWA

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

5.19.4 Benki kutafiti fursa za biashara 
zilizopo sokoni katika maeneo 
kama Ifakara, Njombe, pamoja 
na miradi mingine ya biashara 
inayolenga utoaji wa huduma 
na bidhaa kwa wanafunzi, vijana, 
na sekta isiyo rasmi ya biashara.

Benki imeimarisha mkakati wake wa usajili 
na usimamizi wa wateja wa kibiashara, kwa 
kulenga soko lake mahususi (yaani Kanisa 
na Taasisi zake). Kwa sasa, tunatekeleza kwa 
kasi suluhisho za kimkakati kwa makundi 
mbalimbali ya wateja muhimu kama Parokia 
na minyororo yao ya thamani, Hospitali, Taasisi 
za Elimu ya Juu, na Shule. Tumeimarisha 
bidhaa ya akaunti ya mwanafunzi kwa 
kuiongezea vipengele vinavyovutia na vyenye 
urahisi wa matumizi, ikiwa ni sehemu ya 
mkakati mpana wa kukuza tabia ya matumizi 
ya huduma za kibenki kwa vijana, na hasa 
kujenga kwa muda mrefu thamani ya chapa 
ya Mkombozi Bank kwa kizazi hiki. Vilevile, 
tumepanua wigo wa bidhaa zetu za mikopo 
kwa kuanzisha bidhaa mpya ya “Mikopo 
Midogo” inayolenga wafanyabiashara binafsi 
wanaohama kutoka kwenye kundi la Mikopo 
ya Vikundi vya Umoja, yaani, Solidarity Group 
Loans (SGL).

5.19.5 Kuelimisha Kanisa na taasisi 
zake kutumia benki pamoja 
na njia zake mbalimbali 
katika kushughulikia miamala 
mbalimbali. 

Hii ni juhudi ya kimkakati inayoendelea na 
ambayo inazidi kupata mafanikio kila siku. 
Tumeanzisha bidhaa na suluhisho muhimu 
kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya makundi 
mbalimbali ya wateja walioko chini ya 
mwavuli wa Kanisa. Sambamba na hilo, 
tumeimarisha uwezo wetu wa usambazaji 
wa huduma zetu kidijitali kama vile Wakala 
wa Mkombozi, Huduma za Kibenki kwa Njia 
ya Mtandao, na Huduma za Kibenki kwa 
Simu. Ndoto zetu za ukuaji wa kimkakati 
na faida zimejengwa juu ya mwavuli wa 
Kanisa kama soko maalum, hivyo utekelezaji 
wa mikakati yetu utaendelea kujikita katika 
msingi huu muhimu

5.19.6 Benki kuhakikisha kwamba 
nyaraka za Mkutano Mkuu wa 
Mwaka zinaandaliwa kwa idadi 
ya kutosha na kutolewa kwa 
wanahisa wote kwa wakati 
unaofaa ili kurahisisha ushiriki 
mzuri wakati wa mkutano.

Bodi ya Wakurugenzi inatambua maelekezo 
yaliyotolewa na Wanahisa kuhusu idadi ya 
nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka, na 
imehakikisha kuwa nyaraka za Mkutano wa 
16 zimeandaliwa kwa ajili ya kuwahudumia 
Wanahisa wote watakaohudhuria mkutano, 
huku nyaraka hizo zikipatikana wiki tatu 
kabla ya mkutano.
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KUMB. 
NA.

MAELEKEZO YA WANAHISA 
AU MAOMBI YANAYOTAKIWA 
KUBORESHWA

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

5.19.7 Benki izingatie mzunguko wa 
maeneo ya Mkutano Mkuu wa 
Mwaka kwa mikoa mikuu kama 
Mwanza, Dodoma, na Arusha ili 
kurahisisha ushiriki wa wanahisa 
kutoka maeneo ya mikoa.

Bodi ya Wakurugenzi imetambua maoni 
yaliyotolewa na Wanahisa na itazingatia 
kuandaa mkutano katika mikoa mingine ya 
nchi baada ya kufanya uchambuzi wa kina 
wa gharama zinazohusiana na kuandaa 
mkutano nje ya Dar es Salaam pamoja 
kuzingatia  ushiriki wa Wanahisa. Uchambuzi 
huo utatoa mwanga kuhusu mahali pa 
kuandaa Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao.

5.19.8 Benki izingatie kuandaa 
Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao 
kwa mtindo mchanganyiko wa 
mtandaoni na wa ana kwa ana 
ili kuwezesha ushiriki mpana wa 
Wanahisa katika mkutano

Bodi ilitambua maoni ya Wanahisa 
na itazingatia kuandaa mikutano 
mchanganyiko katika kupanga Mikutano 
ya Mwaka ya baadaye ili kuwezesha ushiriki 
wa wanachama kwa njia ya ana kwa ana na 
mtandaoni.

5.19.9 Benki itashughulikia 
changamoto zilizobainika 
kwenye huduma za Benki 
Mtandaoni, huduma za Benki 
kwa Wakala, pamoja na 
kuboresha ufanisi wa utoaji wa 
huduma katika matawi yote ya 
benki.

Benki imefanya maboresho makubwa katika 
njia zake za kidijitali, ikiwa ni pamoja na Benki 
Mtandaoni, Benki kwa Wakala, na Benki kwa 
Simu. Maboresho haya yameunganishwa na 
sahihisho la hivi karibuni la Mfumo Mkuu 
wa Benki, ambalo limechangia kuimarisha 
utulivu na utendaji wa mfumo. Matokeo yake, 
umeonekana uboreshaji mkubwa katika 
ufanisi wa utoaji huduma katika matawi yote 
ya benki na kwenye majukwaa ya kidijitali
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AJENDA NAMBA 5

5	 KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA YA WAKURUGENZI YA MWAKA 
ULIOISHIA DESEMBA 31, 2024.

5.1	 KAZI KUU

	 Kazi kuu ya benki hii ni utoaji wa huduma za kibenki na huduma zinazohusiana na 
hizo kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 
ya Tanzania. Hakukuwa na mabadiliko kwenye shughuli za benki katika mwaka huu 
wa fedha.

5.2	 MUUNDO WA HISA
	 Muundo wa mtaji wa hisa unaojadiliwa ni kama ifuatavyo:

	 Mtaji ulioidhinishwa
	 TZS 50,000,000,000 inayojumuisha hisa 50,000,000 hisa za kawaida zenye thamani 

ya TZS 1,000 kila hisa mmoja

	 Hisa zilizolipiwa
	 TZS 22,820,069,500 inayojumuisha hisa za kawaida 23,555,002 kila hisa ikiwa 

na thamani ya TZS 1,000/=. Sehemu ya hisa hizi zilizotolewa kwa punguzo kama 
ilivyoonyeshwa katika taarifa ya maelezo nambari 35 ya taarifa za kifedha.

5.3	 UMILIKI WA HISA 
	 Hadi kufikia Decemba 31, 2024, umiliki wa hisa ulikuwa kama ifuatavyo :

WAMILIKI IDADI YA 
HISA 

THAMANI % YA 
UMILIKI

Dayosisi za Kanisa la Katoliki na taasisi zake 7,049,049 6,731,213,750 29.50%
Taasisi nyingine 2,235,141 2,207,832,500 9.67%
Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki (TEC) 4,133,995 4,133,995,000 18.12%
Watu binafsi 10,136,817 9,747,028,250 42.71%
Jumla 23,555,002 22,820,069,500 100.0%

Hadi Desemba 31, 2023 umiliki wa hisa ulikuwa kama ifuatavyo:
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AINA IDADI YA 
HISA 

THAMANI % YA 
UMILIKI

Dayosisi za Kanisa Katoliki na taasisi zake 7,049,049 6,731,213,750 29.50%
Taasisi nyingine 2,235,141 2,207,832,500 9.67%
Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki (TEC) 4,133,995 4,133,995,000 18.12%
Watu binafsi 10,136,817 9,747,028,250 42.71%
Jumla 23,555,002 22,820,069,500 100.0%

5.4	 WAKURUGENZI
	 Wakurugenzi wa Bodi waliokuwa madarakani hadi taarifa inatolewa ni:

JINA WADHIFA UMRI TAALUMA/SIFA UTAIFA TAREHE YA 
UTEUZI/ 
KUJIUZULU

Bw. Gasper 
Njuu

Mwenyekiti 65 Diploma ya Juu ya 
Benki, Stashahada 
ya Uzamili ya 
Usimamizi wa 
Fedha, Shahada 
ya Uzamili ya 
Usimamizi wa 
Biashara (MBA) 
Kimataifa

Mtanzania Januari 27, 2022

Respige O. 
Kimati

Mkurugenzi 
Mtendaji

51 Shahada ya Biashara 
katika Fedha, 
Shahada ya Uzamili 
(MSc) katika Fedha

Mtanzania  Januari 18, 2020

Askofu Mkuu 
Beatus 
Kinyaiya

Mkurugenzi 68  Askofu Mkuu 
Dayosisi ya Dodoma,
Shahada ya Uzamili 
katika Historia, 
Shahada ya Jiografia, 
Shahada ya Theolojia 

Mtanzania Aliteuliwa tena 
Mei 30, 2015

Bw. Martin 
Mdoe

Mkurugenzi 54 Wakili wa 
Mahakama Kuu ya 
Tanzania, Shahada 
ya Sheria (LLB), 
Shahada ya Juu 
ya Sheria (LLM) na 
Shahada ya Uzamili 
ya Usimamizi wa 
Biashara (MBA).

Mtanzania  Januari 27,  
2022

Bw. Robert 
Mtendamema

Mkurugenzi 52 Shahada ya Sayansi 
ya Kompyuta na 
Shahada ya Uzamili 
ya Sayansi Mifumo 
ya Mawasiliano ya 
Data.

Mtanzania Agosti 8, 2018
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Bi. Uphoo 
Swai

Mkurugenzi  53 Mhasibu wa Umma 
Aliyeidhinishwa 
(CPA), Diploma ya 
Juu ya Uhasibu, 
Shahada ya Uzamili 
ya Usimamizi wa 
Biashara.

Mtanzania Agost 8, 2018

Bw. Benedict 
Warisianga 
Sudi

Mkurugenzi  57 Mhasibu wa Umma 
Aliyeidhinishwa 
(CPA), Diploma ya 
Juu ya Uhasibu.

Mtanzania  Mei 9, 2019

Padri. Dk. 
Charles Kitima

Mkurugenzi  60 Shahada ya Sanaa 
katika Theolojia, 
Leseni katika 
Sheria za Canon na 
Shahada ya Uzamivu 
ya Sheria. 

Mtanzania  Januari 2, 2019 

Wakurugenzi wafuatao wanamiliki hisa hadi kufikia mwaka huu:

Jina la mkurugenzi Idadi ya hisa

2024 2023
Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya 13,574 13,574
Bw. Robert Mtendamema 1,190 1,190
Bw. Respige Kimati 260 260

Jumla ya hisa zinazomilikiwa na wakurugenzi 15,024 15,024

Hakuna mkurugenzi aliyemiliki zaidi ya asilimia 0.1 ya hisa za mtaji zilizotolewa na Benki. 

5.5	  KATIBU WA KAMPUNI
	 Hadi kufikia Desemba 2024, Katibu wa Benki alikuwa ni Bi. Paulina Kunjumu.

5.6	  UONGOZI WA KAMPUNI

	 Bodi ya Wakurugenzi (’’Bodi’’) ina wajumbe wanane, wakiwemo Mkurugenzi Mtendaji. 
Mbali na Mkurugenzi Mtendaji, hakuna Mkurugenzi anayeshikilia wadhifa wa kiutendaji 
ndani ya benki. Bodi ina jukumu la kusimamia Benki kwa jumla, kama vile kutambua 
maeneo ya hatari muhimu, kufuatilia maamuzi ya uwekezaji, kuangalia masuala 
makubwa ya kifedha, na kupitia utendaji wa uongozi dhidi ya mipango ya biashara na 
bajeti.

	 Bodi pia inahakikisha kuwepo kwa mfumo mzuri wa sera na taratibu za udhibiti wa 
ndani zinazofuata kanuni za utawala bora wa kampuni.
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	 Bodi inapaswa kukutana angalau mara nne kwa mwaka. Wajumbe wa Bodi watakasimu 
shughuli za kila siku za uongozi kwa Mkurugenzi Mtendaji ambaye atasaidiama ma 
timu yake ya uongozi. Timu hii hualikwa kuhudhuria mikutano ya Bodi na kusaidia 
kudhibiti shughuli za Benki kwa ufanisi, na pia kuwasiliana na kuratibu kati ya vitengo 
mbalimbali vya biashara.

	 Katika mwaka huu, Bodi ilifanya mikutano minne ya kawaida na mitano ya dharura kwa 
sababu za shughuli maalum zinazohitaji majadiliano ya Bodi. Hapa chini ni muhtasari 
wa mikutano iliyofanyika mwaka huu;

Na. Jina la Mkrugenzi Cheo Idadi ya 
Mikutano

Mikutano 
aliyohudhuria 

Mahudhurio

1. Bw. Gasper Njuu Mwenyekiti wa 
Bodi 

9 9 100%

2. Askofu Mkuu Beatus 
Kinyaiya

Mkurugenzi 9 9 100 %

3. Bw. Benedict Sudi Mkurugenzi 9 9 100%
4. Bw. Robert 

Mtendamema
Mkurugenzi 9 9 100%

5. Bi. Uphoo Swai Mkurugenzi 9 8 89%
6. Padre Dk. Charles 

Kitima
Mkrugenzi 9 8 89%

7. Bw. Martin Mdoe Mkurugenzi 9 9 100%

Bodi ina kamati tatu, ambazo ni Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi; Kamati 
ya Rasilimali Watu na Uendeshaji na Kamati ya Mikopo. Kila kamati ina mkataba wa kazi 
unaoelezea majukumu yake na kusaidia kuhakikisha ufanisi wa utendaji wa Bodi.

Benki inajitahidi kufuata kanuni za utawala bora wa kampuni, hasa kutambua umuhimu wa 
uadilifu, uwazi na uwajibikaji. Bodi inasimamia kwa karibu shughuli za Benki na kuhakikisha 
viwango vya juu vya utawala bora kupitia kamati zake kama ifuatavyo:

Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi inaundwa na wajumbe wafuatao:

No. Jina la mkurugenzi Cheo Idadi ya 
mikutano

Mikutano 
alyohudhuria 

%

1. Bi. Uphoo Swai Mwenyekiti 6 6 100%
2. Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya Mjumbe 6 6 100%
3. Bw. Benedict Sudi Mjumbe 6 6 100%
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Kamati ya Bodi ya Mikopo inaundwa na wajumbe wafuatao:

No. Jina la mkurugenzi Cheo Idadi ya 
mikutano

Mikutano 
aliyohudhuria 

%

1. Bw. Robert Mtendamema Mwenyekiti 24 24 100%
2. Bw. Martin Mdoe Mjumbe 24 24 100%
3. Padri. Charles Kitima Mjumbe 24 24 100%

Kamati ya Rasilimali watu na Uendeshaji inaundwa na wajumbe wafuatao:

No. Jina la mkurugenzi Cheo Idadi ya 
mikutano

Mikutano 
aliyohudhuria

%

1. Bw. Martin Mdoe Mwenyekiti 9 9 100%
2. Bw. Robert Mtendamema Mjumbe 9 8 89%
3. Padri Charles Kitima Mjumbe 9 9 100%

5.7	  MENEJIMENTI
	 Mkurugenzi Mtendaji alisaidiwa na wakuu wa idara kama ifuatavyo: 

•	 Afisa Mkuu wa Fedha
•	 Afisa Mwendeshaji Mkuu
•	 Mkuu wa Hazina
•	 Mkuu wa Mikopo
•	 Mkaguzi wa Ndani 
•	 Afisa Biashara Mkuu

•	 Mkuu wa idara ya sheria (Katibu wa Kampuni)  
•	 Mkuu wa Idara ya Ukubalifu na Vihatarishi
•	 Mkuu wa Rasilimali Watu
•	 Mkuu wa Kitengo cha Tehama na Mifumo

Taarifa zaidi za utendaji zimo kwenye aya ya 5.8 kwenye taarifa ya wakurugenzi.

5.8	 UTENDAJI WA KIFEDHA NA HALI YA BENKI

	 Benki ilipata faida kabla ya kodi ya TZS 11,493 milioni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 
Desemba 2024 (2023: TZS 8,572 milioni), ambayo ilitokana na vigezo muhimu vya 
utendaji kama ifuatavyo: -

•	 Mapato halisi ya uendeshaji kwa kipindi hicho yalikuwa TZS 29,216 milioni, ikilinganishwa 
na TZS 25,226 milioni mwaka 2023. Ukuaji huu ulisababishwa hasa na ongezeko la 
mapato ya riba kwa TZS 4,631 milioni (26%). Hii ilitokana na mizania iliyo imara na 
salama na kupungua kwa 5% (TZS 361 milioni) kwa gharama za riba kupitia usimamizi 
mzuri wa mchanganyiko wa amana.
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•	 Amana za wateja ziliongezeka hadi TZS 217,491 milioni (2023: TZS 207,397 milioni), 
zikionyesha ukuaji wa 5% mwaka 2024, kutokana na jitihada za ukusanyaji wa amana 
na kuboresha miundombinu ya benki ikiwemo njia za kidijitali.

•	 Jumla ya Mali za Benki ziliongezeka hadi TZS 282,380 milioni (2023: TZS 255,789 
milioni). Kwa kiasi kikubwa ongezeko hili lilitokana na ongezeko la TZS 28,304 milioni 
katika mikopo ya wateja na taasisi za fedha. Ongezeko hili likilinganishwa na kipindi 
kilichotangulia linaonyesha uwezo ulioboreshwa wa benki kutoa mikopo na ukuaji wa 
wateja.

•	 Gharama za uendeshaji jumla ziliongezeka hadi TZS 17,723 milioni, ikilinganishwa 
na TZS 16,654 milioni mwaka 2023. Kuongezeka kwa 6% kunatokana na upanuzi wa 
biashara na kiwango kikubwa cha shughuli za uendeshaji.

•	 Mikopo kwa wateja iliongezeka hadi TZS 162,565 milioni (2023: TZS 134,261 milioni), 
ikionyesha ongezeko la 21% mwaka 2024. Ukuaji huu unatokana hasa na mchakato 
ulioboreshwa wa utoaji mikopo na hali bora ya utoshelevu wa mtaji ikilinganishwa na 
kipindi kilichotangulia.

Vigezo muhimu vya utendaji (KPIs) vya Benki vimeonyeshwa hapa chini:

Kiashiria cha Utendaji Tafsiri na njia ya kufanya hesabu 2024 2023

Mapato kwa Kila Hisa Faida/(Hasara) Kabla ya Kodi/Jumla 
ya Hisa 29% 28%

Uwiano wa Mapato na Mali Faida/(Hasara) Kabla ya Kodi/Jumla 
ya Mali 4% 3%

Uwiano wa Gharama na 
Mapato

Gharama za Uendeshaji/Mapato 
halisi ya Riba na Yasiyo ya Riba 57% 62%

Uwiano wa Riba inayotozwa 
na Benki na ile inayolipwa 
kwa mteja ikilinganishwa na 
Mali zinazozalisha fedha

Mapato yote ya Riba/ (Riba 
inayopatikana kutokana na amana 
za serikali + Salio katika benki 
nyingine + Mikopo iliyopokelewa 
kutoka benki nyingine + Uwekezaji 
katika Amani nyinginezo + Mikopo)

13% 12%

Uwiano wa Mapato yasiyo ya 
riba na Mapato Ghafi

Mapato Yasiyo ya Riba/Mapato Yote 28% 26%

Uwiano Mapato kwa kila 
Hisa

Mapato ya Msingi/Idadi ya Hisa za 
kawaida kwa Shilingi za Tanzania 384% 324%

Uwiano wa Mikopo yote na 
Amana za wateja

Jumla ya Mikopo kwa Wateja/
Jumla ya Amana za Wateja 75% 67%

Uwiano wa Mikopo 
Chechefu na Mikopo Yote

Mikopo Chechefu/Jumla ya Mikopo 
Ghafi 3.8% 8%

Mali inayoingiza Mapato na 
Jumla ya Mali

Mali iingizayo Mapato/Mali zote 81% 82%

Ukuaji wa Mali Mwenendo (Jumla ya Mali 2024 – 
Jumla ya Mali 2023) 10% 16%
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Utoshelevu wa Mtaji  
Uwiano wa Mtaji Msingi 
(Kundi la Kwanza) 

[Mtaji Mkuu/ Jumla ya Kiwango 
vihatarishi tarajiwa katika Hali ya 
Kifedha ya Benki, Kiwango cha 
ukosefu wa kinga kwa Benki juu 
ya Vihatarishi vya kiutendaji na 
vya sokoni x 100

16.93% 13.7%

Uwiano wa Mtaji wa Jumla + 
Kundi la Pili)

[Jumla ya Mtaji/Jumla Kiwango 
cha Vihatarishi/ mali zilizo wazi 
kwenye taarifa ya fedha na zile 
ambazo hazijawekwa wazi, kiasi 
cha hatari zinazotokana na 
shughuli za ndani] x 100

18.23% 15.28%

	 	
Kiwango cha Mtaji Msingi na Kiwango Jumla cha Mtaji kilikuwa TZS milioni 35,319 na TZS 
milioni 38,019, sawa na asilimia 16.93 na 18.23 mtawalia (2023: TZS milioni 23,880, asilimia 
13.73 na 15.28). Mwaka huu, viwango hivi vimezidi mahitaji ya chini ya kisheria ya TZS milioni 
15,000, pamoja na asilimia 12.5 na 14.5 mtawalia huo kwa Kiwango cha Mtaji Msingi na 
Kiwango Jumla cha Mtaji. Wakurugenzi wanathibitisha kuwa viwango vinavyotumika vya 
uhasibu vimezingatiwa na taarifa za fedha zimeandaliwa kwa kuzingatia kuendelea kwa 
shughuli za kampuni.

5.9     MITANDAO NA MATAWI YA BENKI
	 Benki ilikuwa na jumla ya matawi kumi na tatu hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2024; 

manne yakiwa Dar es Salaam, mawili Mwanza, na tawi moja katika kila mji wa Bukoba, 
Morogoro, Dodoma, Iringa, Njombe, Moshi na Arusha. Idadi ya jumla ya wateja wa 
amana na wakopaji wa benki hiyo hadi mwisho wa mwaka husika ilikuwa kama 
inavyoonyeshwa hapa chini: 

2024 2023
Aina ya Akaunti
Akaunti za Hundi 6,335                 5,406                 
Akaunti za Akiba 166,276 112,144
Akiba za Muda Maalum 844 981
Jumla ya Akaunti 173,455 118,531
Idadi ya wateja wakopaji 12,143 16,155

5.10 GAWIO
	 Wakurugenzi wanapendekeza ulipaji wa gawio kwa mwaka wa kwa kiwango cha TZS 

92.40 kwa kila hisa (2023: Hakukuwa na gawio)
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5.11 MAMBO MUHIMU YALITOKEA MWAKA 2024 
•	 Tumefanikiwa kutekeleza mfumo mpya wa Msingi wa Kibenki (RUBIKON) na 

kukamilisha uhamishaji wa shughuli zote za huduma za kibenki pamoja na njia zote 
za utoaji huduma kwenda kwenye mfumo mpya.

•	 Mradi wa Mfumo wa Usimamizi wa Shule umekamilika na utekelezaji wake umeanza, 
kwa lengo la kufikia shule 200 ifikapo mwisho wa mwaka 2026.

•	 Utekelezaji wa suluhisho za kidijitali unaendelea kupata mwitikio mzuri. Njia yetu 
ya Wakala wa Benki (Mkombozi WAKALA), Suluhisho la Usimamizi wa Mapato ya 
Kanisa (SADAKA Digital), Huduma ya Benki kwa Njia ya Mtandao na Benki ya Simu 
vimeendelea kupata ukuaji mkubwa katika matumizi na usambazaji kwa wateja.

•	 Tumetekeleza mradi wa kuoanisha matumizi ya ATM kati ya Benki ya NMB na Umoja 
Switch, hatua ambayo inawawezesha wateja wa benki yetu kupata huduma za kutoa 
fedha kupitia mtandao wa ATM za Benki ya NMB.

•	 Tumeanzisha Suluhisho la Usimamizi wa Fedha katika Chuo Kikuu cha Mtakatifu 
Augustino (SAUT) kwa ajili ya ukusanyaji wa ada, na tunapanga kupeleka huduma hii 
katika taasisi nyingine za elimu ya juu ndani ya soko letu mahususi.

•	 Mfumo wa Usimamizi wa Hospitali umekamilika na kwa sasa uko kwenye hatua ya 
kuunganishwa katika Hospitali ya Rufaa ya Bugando. Tunatarajia kuusambaza pia kwa 
vituo vingine vya afya ndani ya soko letu mahususi.

•	 Tumeanza maandalizi muhimu kwa ajili ya kupanua mtandao wa matawi ya benki, 
kwa lengo la kufungua matawi  mapya katika mwaka 2025 kulingana na mpango 
mkakati wa benki.										        
	

5.12 	MIAMALA NA WANAOHUSIANA NA BENKI
	 Miamala na salio kwa wahusika vimewekwa katika kiambatisho  38 cha  taarifa za 

fedha.

5.13 MIPANGO YA MAENDELEO
	 Benki inaendelea kuelekeza nguvu zake katika utekelezaji wa mikakati yake ya 

msingi kwa kipindi kifupi na cha kati, kwa lengo la kufikia viwango endelevu vya 
faida vinavyohitajika kwa ajili ya ukuaji na kutoa gawio kwa wanahisa. Tutaendelea 
kujielekeza katika kupenya zaidi kwenye soko kwa kutoa huduma za kibenki zenye 
ushindani, sambamba na kutumia kikamilifu fursa zilizopo kwa wateja wetu wa sasa, 
hususan walioko katika soko letu mahususi.

5.14 RASILIMALI WATU 
	 Benki ina idadi ya kutosha ya wafanyakazi wenye ujuzi na uzoefu unaohitajika katika 

nafasi muhimu za kazi kwa ajili ya kusimamia shughuli za kibenki na kufanikisha 
malengo ya biashara.
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5.15 	VIHATARISHI VIKUU NA MAMBO YANAYOLETA WASIWASI
         Mfumo wa Usimamizi wa Hatari

	 Hatari kuu zinazokabili Benki hutokana na kutoa mikopo kwa wateja kupitia shughuli 
zetu za biashara na ukopeshaji. Benki pia inakabiliwa na aina nyingine za vihatarishi 
kama vya soko, ukwasi, uendeshaji, sifa na hatari zingine zinazojitokeza kutokana na 
mkakati wa Benki, aina za bidhaa na usambazaji wa kijeografia. Usimamizi mzuri wa 
vihatarishi ni msingi wa kupata faida kwa njia endelevu na hivyo ni sehemu muhimu 
ya usimamizi wa kifedha na uendeshaji wa Benki.

	 Usimamizi wa Vihatarishi

	 Jukumu kuu la kuweka kiwango cha hatari kinachokubalika na kusimamia hatari ni 
la Bodi ya Wakurugenzi. Kwa mamlaka waliyopewa na Bodi, Kamati ya Ukaguzi, na 
usimamizi wa Vihatarishi inasimamia na kupitia hatari mbalimbali ikiwemo mikopo, 
soko, mtaji, uhaba wa fedha na matatizo ya uendeshaji. Kamati hupitia kiwango cha 
jumla cha hatari na kutoa mapendekezo kwa Bodi.

	 Kamati pia hupitia mifumo ya usimamizi wa hatari na udhibiti wa Benki, kuchambua 
mabadiliko makubwa ya kanuni, na kuhakikisha ukaguzi mzuri wa miamala mikubwa. 
Kamati hupokea ripoti za mara kwa mara kuhusu usimamizi wa hatari, sera, majaribio 
ya msukosuko, uhaba wa fedha, na ufanisi wa mtaji, na inaweza kuchunguza au kupata 
taarifa kuhusu shughuli yoyote ndani ya majukumu yake.

	 Bodi ina jukumu la mwisho la kusimamia vihatarishi na mifumo ya udhibiti wa ndani 
ya Benki. Wakurugenzi wanahakikisha mifumo ya udhibiti wa kifedha na uendeshaji 
inatengenezwa na kudumishwa kila wakati. Ufanisi wa mifumo hii unategemea 
utekelezaji wa kanuni zilizowekwa. Hata hivyo, kuna hatari ya kutotii kanuni hizo kwa 
wafanyakazi. Ingawa hakuna mfumo unaoweza kutoa uhakika kamili dhidi ya makosa 
au hasara, mfumo wa Benki umeundwa kutoa uhakika wa kutosha kwa Bodi kwamba 
taratibu zinafanya kazi vizuri.

	 Bodi ilikagua mifumo ya udhibiti wa ndani mwaka wa fedha ulioishia 31 Desemba 
2024 na inaamini imekidhi vigezo vilivyokubaliwa. Ukaguzi wa vihatarishi na mifumo 
ya udhibiti wa ndani hufanywa kupitia Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi 
ya Bodi.

	 Utamaduni wa Usimamizi wa Vihatarishi

	 Benki inatambua kuwa watu ni rasilimali yake muhimu na ni muhimu kuanzisha 
utamaduni mzuri wa usimamizi wa vihatarishi. Kwa hiyo, Benki inaendelea kuwekeza 
katika uwezo wa wafanyakazi wake kupitia mipango maalum ili kuimarisha utamaduni 
huu. Majukumu ya usimamizi wa vihatarishi yamefafanuliwa katika safu tatu za ulinzi:



M K U T A N O  M K U U  W A  16 W A  W A N A H I S A

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI 43

•	 Safu ya Kwanza ya Ulinzi: Hii inajumuisha usimamizi na udhibiti wa dani; mameneja 
wa operesheni wanamiliki na kusimamia vihatarishi. Pia, wanawajibika kutekeleza 
hatua za marekebisho kushughulikia kasoro za mchakato na udhibiti.

•	 Safu ya Pili ya Ulinzi: Kitengo huru cha vihatarishi kinahakikisha vihatarishi vinaendelea 
kuwa ndani ya kiwango kinachokubalika.

•	 Safu ya Tatu ya Ulinzi: Idara huru ya Ukaguzi wa Ndani inayosimamiwa na Kamati ya 
Ukaguzi ya Bodi.

5.16 USIMAMIZI WA VIHATARISHI NA USIMAMIZI WA MIFUMO YA NDANI

	 Bodi inachukua jukumu la mwisho la kusimamia vihatarishi na mifumo ya udhibiti wa 
ndani ya Benki. Wakurugenzi wanahakikisha kwamba mifumo ya udhibiti wa kifedha 
na shughuli za ndani inatengenezwa na kudumishwa kila wakati ili kutoa uhakikisho 
wa kutosha kuhusu:

• 	 Ufanisi na uendeshaji mzuri wa shughuli za kibenki;

•	  Ulinzi wa mali za Benki;

• 	 Kufuata sheria na kanuni zinazotumika;

• 	 Uhakika wa rekodi za uhasibu;

• 	 Uendelevu wa biashara katika hali za kawaida na changamoto; na

• 	 Kuwa na tabia nzuri na kuwajibika kwa wadau wote.

	 Ufanisi wa mfumo wowote wa udhibiti wa ndani unategemea kufuata kwa makini 
hatua zilizowekwa. Daima kuna hatari ya wafanyakazi kutofuatilia hatua hizi. Ingawa 
hakuna mfumo unaoweza kuzuia kabisa makosa au hasara, mfumo wa Benki 
umeundwa kutoa uhakikisho wa kutosha kwa Bodi kwamba taratibu zinazotumika 
zinafanya kazi vizuri. Bodi ilipima mifumo ya udhibiti wa ndani mwaka mzima wa 
fedha na inaamini kuwa ilikidhi vigezo vilivyokubaliwa. Bodi inafuatilia hatari na ufanisi 
wa mifumo ya udhibiti wa ndani kupitia Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi pamoja na 
Kamati ya Mikopo ya Bodi.

5.17		MASUALA MAKUBWA YANAYOWEZA KULETA MADHARA
	 Kwa maoni ya Bodi hakuna masuala ya kisheria ambayo yanaweza kuathiri utendaji 

wa benki.
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5.18 	USTAWI WA WAFANYAKAZI

	 Uhusiano kati ya Menejimenti na wafanyakazi

	 Uhusiano kati ya wafanyakazi na uongozi umeendelea kuwa mzuri. Malalamiko 
hutatuliwa kupitia mikutano na mazungumzo. Morali ya kazi bado ni nzuri na 
hakukuwa na malalamiko yoyote ambayo hayajatatuliwa. Kulikuwa na ushirikiano 
mzuri kati ya menejimenti na wafanyakazi.

	 Benki ni mwajiri anayewatendea wafanyakazi wote kwa usawa. Inatoa fursa sawa za 
ajira na kuhakikisha mtu bora anateuliwa kwa nafasi yoyote bila ubaguzi wa aina 
yoyote, na bila kuzingatia jinsia, hali ya ndoa, kabila, dini, au ulemavu ambao hauathiri 
uwezo wa mtu kufanya kazi zake.

	 Mafunzo

	 Katika mwaka huo, Benki ilitumia Shilingi milioni 63.7 kwa mafunzo ya wafanyakazi 
(2023: Shilingi milioni 87.6). Mpango wa mafunzo umeendelea kuboreshwa ili 
kuhakikisha wafanyakazi wanapata mafunzo yanayohitajika katika ngazi zote. 
Wafanyakazi walipata mafunzo ya kuboresha ujuzi wao na kufanya kazi zao vizuri zaidi.

	 Mikopo na Misaada kwa Wafanyakazi

	 Benki hutoa mikopo na malipo kabla ya mwezi kwa wafanyakazi ili kuwasaidia kukidhi 
mahitaji yao ya kifedha na kukuza maendeleo yao. Mikopo na malipo kabla ya mwezi 
hutolewa chini ya masharti maalum yaliyopitishwa na Bodi.

	 Huduma za Matibabu

	 Benki inalipia gharama za matibabu kwa wafanyakazi wote na wategemezi wao na 
kuwapatia bima ya matibabu.

	 Mafao ya Kustaafu

	 Benki hufanya michango ya kisheria kwa ajili ya mafao ya kijamii ya wafanyakazi. 
Michango ya Benki ni hadi asilimia 10 ya mshahara wa jumla wa mfanyakazi.

5.19 	USAWA WA KIJINSIA
	 Benki ni muajiri anayetoa fursa sawa kwa wote kwa kuzingatia usawa wa kijinsia kama 

ifuatavyo.  
Jinsia 2024 2023
wanawake                                                                               93 82
wanaume 103 103
Jumla 196 185
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5.20 MICHANGO YA KISIASA
	 Benki haikutoa michango yoyote ya kisiasa mwaka (2023: hakuna). 

5.21 	UHUSIANO NA WADAU
		  Benki inaendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau mbali mbali wakiwemo 

wasimamizi wa shughuli za kibenki.

5.22 WAJIBU WA KIJAMII WA BENKI NA MICHANGO YA HISANI
	 Benki hushiriki kikamilifu katika shughuli za jamii na mipango ya maendeleo kote 

nchini. Misaada ya hisani iliyotolewa katika mwaka huo ilikuwa shilingi milioni 19.48 
(2023: shilingi milioni 17.25). Benki ilitoa misaada kwa taasisi mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na  msaada wa elimu kwa watoto yatima.

5.23 MKAGUZI WA HESABU ZA BENKI

	 PricewaterhouseCoopers alikuwa mkaguzi wa hesabu wa Benki kwa mwaka ulioisha 
tarehe 31 Desemba 2024. Pendekezo la kuteua mkaguzi wa hesabu wa nje wa Benki 
kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Desemba 2024 lilipitishwa na wanahisa katika Mkutano 
Mkuu wa Kumi na Tatu wa Mwaka, ambao uliamua kwamba PricewaterhouseCoopers 
ataendelea kuwa mkaguzi wa hesabu wa Benki kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
mwaka 2022.

	 Ripoti ya Wakurugenzi ilipitishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 26 Machi, 2025 na 
kusainiwa kwa niaba ya Bodi kwa mujibu wa azimio la Bodi na:

	 BW. GASPER CASMIR NJUU
	 MWENYEKITI WA BODI
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Sheria ya Kampuni za mwaka 2002 pamoja na Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha za mwaka 
2006 ya Tanzania zinawataka wakurugenzi kuandaa taarifa za fedha kwa kila kipindi cha 
fedha zinazowasilishwa kwa haki, kwa kila jambo muhimu, hali halisi ya mambo ya kifedha 
ya Benki kufikia mwisho wa mwaka wa kifedha na faida au hasara ya mwaka huo.

Wakurugenzi pia wanawajibika kuhakikisha Benki inaweka rekodi za uhasibu kwa 
usahihi ambazo zinaonyesha, kwa usahihi unaokubalika, hali ya kifedha ya Benki. Aidha, 
wanawajibika kulinda mali za Benki.

Wakurugenzi wanakubali kuwajibika kwa taarifa za kifedha za kila mwaka, ambazo 
zimeandaliwa kwa kutumia sera za uhasibu zinazofaa, zikiungwa mkono na maamuzi na 
makadirio ya busara na tahadhari, na kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji 
wa Taarifa za Kifedha (IFRS) pamoja na mahitaji ya Sheria ya Kampuni za mwaka 2002 na 
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania. Wakurugenzi wako na 
imani kwamba taarifa za kifedha zinaonyesha kwa haki, kwa kila jambo muhimu, hali halisi 
ya mambo ya kifedha ya Benki na matokeo yake ya kifedha kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Kifedha (IFRS) na mahitaji ya Sheria ya Kampuni za 
mwaka 2002 na Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania. Aidha, 
wakurugenzi wanakubali kuwajibika kwa utunzaji wa rekodi za uhasibu ambazo zinaweza 
kutegemewa katika maandalizi ya taarifa za kifedha, pamoja na kubuni, kutekeleza na 
kudumisha mfumo wa udhibiti wa ndani unaohitajika kwa ajili ya maandalizi na uwasilishaji 
wa taarifa hizo kwa usahihi bila makosa makubwa.

Wakurugenzi wa Benki wamefanya tathmini ya uwezo wa Benki kuendelea kuwa taasisi hai 
kwa muda unaotarajiwa na hawana sababu za kuamini kwamba biashara haitakuwa hai 
mwaka ujao.

Taarifa za kifedha ziliridhiwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 26 Machi, 2025 na zilisainiwa 
kwa niaba yake na:

Bw. Gasper Njuu           		                   Bi. Uphoo Swai
Mwenyekiti wa Bodi 			  Mjumbe wa Bodi na Mwenyekiti wa 
				                 Kamati 	ya Ukaguzi na Usimamizi 
				                     wa Vihatarishi                

TAARIFA ZA MAJUKUMU YA WAKURUGENZI 
KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA, 2024
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Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu (NBAA), kwa nguvu ya Sheria ya Wakaguzi 
na Wahasibu (Usajili) Na. 33 ya mwaka 1972, iliyorekebishwa na Sheria Na. 2 ya mwaka 1995, 
inahitaji taarifa za kifedha ziambatanishwe na tamko la Mtendaji wa Fedha anayehusika na 
maandalizi ya taarifa hizo.

Ni jukumu la Mhasibu Mtaalamu kusaidia Bodi ya Wakurugenzi kuandaa taarifa za kifedha 
zinazoonyesha kwa uwazi hali ya fedha na matokeo ya taasisi kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Kifedha na Sheria ya Kampuni za mwaka 2002 
pamoja na Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania. Jukumu la 
kisheria la maandalizi ya taarifa za kifedha lipo kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoelezwa 
kwenye Tamko la Majukumu ya Wakurugenzi ukurasa uliopita.

Mimi, Vitalis Constantine Michael, nikiwa Afisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya Biashara 
Mkombozi, ninathibitisha kuwa nina jukumu la kuhakikisha taarifa za kifedha za mwaka 
ulioishia tarehe 31 Desemba, 2024 zimeandaliwa kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa 
vya Uwasilishaji wa Taarifa za Kifedha na Sheria ya Kampuni za mwaka 2002 pamoja na 
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania.

Ninathibitisha kwamba taarifa za kifedha zinaonyesha kwa uwazi hali ya fedha na matokeo 
ya Benki ya Biashara Mkombozi kufikia tarehe hiyo na kwa mwaka huo, na kwamba taarifa 
hizi zimeandaliwa kwa kutumia rekodi za kifedha zilizoandikwa na kuhifadhiwa ipasavyo.

Imesainiwa na: 

____________________
Vitalis Constantine Michael

Cheo: Ofisa Mkuu wa Fedha
Namba ya Uanachama wa NBAA: ACPA 6278
Tarehe:  Machi, 26, 2025

TAMKO LA MKUU WA FEDHA KWA MWAKA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2024
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AJENDA YA 6 

KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA ZA KIFEDHA ZA BENKI KWA MWAKA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DECEMBA, 2024 NA KUPITISHA RIPOTI YA MKAGUZI WA 
NJE KUHUSU TAARIFA ZA KIFEDHA ZA BENKI KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 
DECEMBA, 2024.

RIPOTI YA UKAGUZI WA TAARIFA ZA KIFEDHA

Maoni

Tumehakiki taarifa za kifedha za Benki ya Biashara Mkombozi (Benki) zilizopo katika kurasa 
50 hadi 78, zikiwemo taarifa ya hali ya kifedha kufikia tarehe 31 Desemba 2024, taarifa ya 
faida au hasara na mapato mengine, taarifa ya mabadiliko ya mtaji, na taarifa ya mtiririko 
wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe hiyo, pamoja na maelezo ya taarifa za kifedha, 
ikijumuisha muhtasari wa sera muhimu za uhasibu.

Kwa maoni yetu, taarifa za kifedha zinaonyesha kwa uwazi na haki hali ya kifedha ya Benki 
ya Biashara Mkombozi kufikia tarehe 31 Desemba 2024, na matokeo yake ya kifedha na 
mtiririko wa fedha kwa mwaka huo kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
(IFRS) na Sheria ya Kampuni, Na. 12 ya mwaka 2002.

Msingi wa Maoni

Tumeendesha ukaguzi wetu kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISAs). 
Majukumu yetu chini ya viwango hivyo yameelezwa zaidi katika sehemu ya “Majukumu ya 
Mkaguzi kwa ukaguzi wa taarifa za kifedha” ya ripoti yetu. Tunaamini ushahidi tulioupata ni 
wa kutosha na unaofaa kuunga mkono maoni yetu.

Tuko huru na Benki kwa mujibu wa Kanuni za Maadili za Kimataifa kwa Wahasibu 
Wataalamu (ikiwa ni pamoja na Viwango vya Uhuru) vilivyotolewa na Bodi ya Kimataifa ya 
Maadili kwa Wahasibu (IESBA Code) na mahitaji ya maadili ya Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi Hesabu (NBAA) yanayohusiana na ukaguzi wetu Tanzania. Tumejitahidi kutimiza 
majukumu yetu ya maadili kwa mujibu wa IESBA Code na mahitaji ya NBAA.

RIPOTI YA MAHITAJI MENGINE YA KISHERIA NA KIDHIBITI

Ripoti hii, ikijumuisha maoni, imetayarishwa kwa ajili ya wanachama wa Benki kwa mujibu 
wa Sheria ya Kampuni, Na. 12 ya mwaka 2002, na si kwa madhumuni mengine yoyote.

Kama inavyotakiwa na Sheria ya Kampuni, Na. 12 ya mwaka 2002, tunapaswa kuripoti ikiwa, 
kwa maoni yetu, ripoti ya wale walio na mamlaka ya kusimamia benki hailingani na taarifa 
za kifedha, Benki haijahifadhi rekodi za uhasibu ipasavyo, taarifa za kifedha hazilingani 
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na rekodi za uhasibu, hatukupata taarifa na maelezo yote tuliyohitaji kwa ajili ya ukaguzi 
wetu, au kama taarifa za kisheria kuhusu malipo kwa wakurugenzi na miamala na Benki 
hazijafichuliwa. Kuhusu haya, hatuna malalamiko ya kuripoti.

Mshirika wa ukaguzi anayehusika na ripoti hii ya mkaguzi huru ni Cletus Kiyuga.

____________________________
Cletus Kiyuga ACPA- PP 1981
Kwa niaba ya PricewaterhouseCoopers
Certified Public Accountants 

Dar es Salaam
26 Machi 2025	



M K U T A N O  M K U U  W A  16 W A  W A N A H I S A

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI50

Maelezo 2024 2023
TZS’000  TZS’000 

Mapato ya riba yaliyohesabiwa kwa kutumia 
njia ya riba yenye ufanisi

8 30,108,219 25,883,140

Gharama ya riba iliyohesabiwa kwa kutumia 
njia ya riba yenye ufanisi

9 (7,702,557) (8,109,203)

Mapato ya Riba 22,405,662 17,773,937
Hasara zinazotarajiwa za mikopo – mali za 
kifedha

10 (1,651,387) (1,649,509)

Mapato halisi ya riba baada ya hasara 
zinazotarajiwa za mikopo 20,754,275 16,124,428
Mapato ya ada na kamisheni 11 4,252,461 4,472,373
Mapato mengine 12 1,405,242 1,384,901
Faida halisi baada ya kuondolewa kwa mali 
za kifedha zilizopimwa kwa thamani ya haki 
kupitia mapato mengine ya kina

23(c) 159,086     1,369,354

Faida halisi kutokana na biashara na 
kubadilisha fedha za kigeni

13 2,645,395 1,875,225

Jumla ya Mapato Yasiyo ya Riba 8,462,184 9,101,853
Faida Halisi ya Uendeshaji 29,216,459 25,226,281

Gharama za wafanyakazi 14 (9,256,991) (8,750,332)
Uchakavu na upunguzaji wa thamani 15 (2,182,975) (2,162,153)
Gharama nyingine za uendeshaji 16 (6,283,193)      (5,741,564)
Jumla ya gharama za uendeshaji (17,723,159) (16,654,049)
Faida kabla ya Kodi ya Mapato 11,493,300 8,572,232
Kodi ya mapato (malipo) 17   (2,451,883) (942,106)
Faida ya Mwaka 9,041,417 7,630,126
Mapato mengine
Vitu vinavyoweza kubadilishwa kisha kuwa 
faida au hasara
Hisa za uwekezaji za FVOCI (Thamani ya Haki 
Kupitia Mapato Mengine ya Kina);
-Hasara/faida ya thamani ya haki iliyotokea 
mwaka huu (Maelezo 23a)        (273,857)        (2,257,153)
-Kodi inayohusiana na hayo 
Mapato mengine ya kina, baada ya kodi 82,157           677,146

(191,700) (1,580,007)
Jumla ya mapato yote ya kina kwa mwaka, 
baada ya kodi 8,849,717          6,050,119
Faida msingi na faida iliyopunguzwa kwa 
kila hisa 18 384 324

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA BENKI HADI DESEMBA 2024
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2024 2023
Maelezo  TZS ‘000 TZS’000

MALI
Fedha taslimu na akiba katika Benki 
Kuu ya Tanzania

19 23,398,540 25,133,403

Mikopo kwa benki 20 22,730,935 22,885,338
Amana za Serikali – Thamani ya Haki 
Kupitia Mapato Mengine ya Kina 
(FVOCI)

23(a)
10,875,000 20,375,253

Amana za Serikali – gharama 
iliyopunguzwa

23(b) 41,538,307 32,480,515

Mikopo kwa wateja 22 162,565,818 134,261,387
Uwekezajikatika Hisa 25 539,000 539,000
Mali ambazo Benki ina haki ya 
kuzitumia

26 7,046,812 8,649,856

Mali nyingine 21 5,054,408 4,285,586
Mali na Mitambo 28 5,637,947 4,668,883
Mali zisizoshikika 27 1,269,416 280,846
Kodi ya mapato ya sasa inayoweza 
kurejeshwa

17
                  76,144 

115,526

Mali ya kodi iliyocheleweshwa 29              1,648,305 2,113,717
JUMLA YA MALI 282,380,632 255,789,310

MADAI NA MTAJI

Madai 

Amana zinazotakiwa kwa Benki 30(a) 9,511,626 -
Amana zinazotakiwa kwaWateja 30(b) 217,491,606 207,396,810
Mikopo ya kuhudumu 31(a) 1,508,323 1,528,356
Mkopo wa kiwango cha chini cha 
kipaumbele

31(b) 3,119,721 2,982,721

Madai mengine 32 2,185,341 2,277,088
Makusanyo/Tengo 33 905,724 728,340
Madai ya mikopo ya kodi 34 7,570,371 9,637,792

242,292,712 224,551,107

TAARIFA YA HALI YA FEDHA YA BENKI HADI DESEMBA , 2024
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MTAJI
Mtaji wa hisa 35 23,555,002 23,555,002
Punguzo la hisa 35 (734,932) (734,932)
Faida iliyohifadhiwa 14,510,180 3,434,731
Akiba ya kisheria 36(a) 3,388,590 5,422,622
Akiba nyingine – Thamani ya Haki 
Kupitia Mapato Mengine ya Kina 
(FVOCI)

36(b)
(630,920) (439,220)

                                                                                                                                                      
                  

40,087,920 31,238,203

JUMLA YA MADAI NA MTAJI 282,380,632 255,789,310

TAARIFA YA HALI YA FEDHA YA BENKI HADI DESEMBA 31, 2024
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Maelezo 2024 2023 
 TZS’000   TZS’000  

Shughuli za uendeshaji
Faida kabla ya Kodi 11,493,300 8,572,232
Marekebisho: 
Gharama za riba ya kodi 9 737,107 781,903
Hasara inayotarajiwa ya mikopo kwa wateja 10 1,651,387 1,649,509
Uchakavu wa mali za haki ya matumizi 15 1,013,984 1,121,584
Upunguzaji wa thamani ya mali zisizoshikika 15 67,871 223,619
Hasara ya kubadilisha sarafu za kigeni isiyo ya 
biashara

34 (398,511) 486,147

Uchakavu wa mali na Mitambo                                                                                  15 1,101,120 816,950
Riba ya mikopo 534,059 384,234
Kufutwa kwa riba ya mikopo inayotakiwa 
kulipwa 163,569 688,777

Riba ya Hatifungani za makampuni - 1,614
Kuongezeka/(kupungua) kwa makusanyo 33 (408,489) 381,901
Marekebisho ya Haki ya Matumizi - (84,996)

15,955,397 15,023,474
Mabadiliko ya mali na madeni ya uendeshaji:
Kuongezeka kwa akiba ya kiwango cha chini 
kinachohitajika kisheria (435,286) (1,356,255)

Kupungua/(Kuongezeka) kwa mali nyingine (768,821) 1,282,083
Kuongezeka kwa mikopo na malipo ya awali 
kwa wateja (28,304,431) (21,560,949)

Kuongezeka kwa amana zinazotakiwa 
kulipwa kwa wateja 10,094,796 22,817,989

Mabadiliko ya amana zinazotakiwa kulipwa 
kwa benki nyingine 9,511,626 -

Malipo ya Mkono wa kwaheri kwa wastaafu 
(kuongezeka/kupungua) na madeni 
mengine.

(231,105) (441,846)

kupungua Madeni mengine (91,747) 643,169
Fedha zilizopatikana kutokana na shughuli 
za uendeshaji (10,224,968) 1,384,191

Kodi ya Mapato iliyolipwa 17 (2,890,493) (349,342)
Kodi iliyorejeshwa 220,053 -

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 2024
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Maelezo  2024 
TZS’000 

2023  
TZS’000 

Mtiririko halisi wa fedha taslimu kutoka 
shughuli za uendeshaji 3,059,989 16,058,323

Shughuli za Uwekezaji
Uwekezaji katika dhamana za serikali – zilizo 
pangwa thamani (9,057,792) (1,371,988)

Uwekezaji katika dhamana – kwa thamani 
halisi kupitia mapato ya jumla (9,500,253) (10,751,544)

Uwekezaji katika hatifungani za kampuni - 2,000,000
Ununuzi ya mali na mitambo 28 (2,070,185) (2,486,282)
Manunuzi ya rasilimali zisizogusika (1,056,441) (63,826)
Fedha halisi (zilizotumika)/zilizopatikana 
kutokana na uwekezaji

(2,684,165) (12,673,640)

Shughuli za Ufadhali wa fedha
Malipo ya madeni ya upangaji 34 (2,239,508) (1,196,220)
Mapato kutoka kwenye mikopo mipya 255,230 -
Malipo ya mikopo (mkopo mkuu na riba) 31 a,b (266,856) (284,849)
Fedha halisi zilizotumika kwenye 
shughuli za ufadhili (2,251,134) (2,214,236)

Ongezeko halisi la fedha na vitu 
vinavyofanana na fedha

(1,875,310) 1,170,447

Fedha taslimu na vitu vinavyofanana na 
fedha taslimu kufikia tarehe 1 Januari

37,962,062 36,791,615

Fedha taslimu na sawa na fedha taslimu 
kufikia tarehe 31 Desemba

37 36,086,752 37,962,062

Uendelevu wa Biashara (Going Concern)

Msingi wa mtaji wa Benki, uwiano wa mtaji wa msingi, na uwiano wa jumla wa mtaji ulikuwa 
TZS milioni 35,319 (2023: TZS milioni 23,880) na TZS milioni 38,019, sawa na asilimia 16.93 
na 18.23 (2023: 13.73 na 15.28). Mtaji wa msingi na viwango vya uwiano wa mtaji vilikuwa juu 
ya kiwango kinachotakiwa kisheria cha TZS milioni 15,000, na mahitaji ya asilimia 12.5 na 
14.5 mtawaliwa.

Hali ya mtaji wa Benki inategemea mambo kama matokeo ya kifedha, kuongeza hisa, 
na kiwango cha mali zilizo na hatari. Wakurugenzi na uongozi wanatarajia mambo haya 
kuendelea kuboreka.

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 2024
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Uongozi na wakurugenzi wamechunguza uwezo wa Benki kuendelea kufanya kazi na 
wameamua kuwa hakuna sababu ya kuamini Benki haitakuwa endelevu. Kwa hivyo, taarifa 
za kifedha zimeandaliwa kwa mtazamo wa biashara kuendelea kuendeshwa.

Benki inatarajia kuwa na fedha za kutosha kufanikisha malipo ya madeni na mahitaji mengine 
ya biashara. Hali hii itadumu kwa kipindi kijacho. Uongozi na wakurugenzi wataendelea 
kuchukua hatua muhimu kama kufuatilia viashiria vya fedha taslimu, kusimamia mtiririko 
wa fedha, kupunguza mikopo kwa kuzingatia hali ya sasa ili kuepuka matatizo ya malipo 
na fedha, na kusimamia mikopo kwa makini ili kuchukua hatua za kurekebisha haraka 
inapohitajika.

2024 2023 
8. MAPATO YA RIBA TZS’000 TZS’000

Mapato ya riba yaliyo hesabiwa kwa kutumia mbinu 
ya riba halisi yanajumuisha: 
Mikopo na malipo ya awali kwa wateja 22,435,612 19,358,363
Amana za Serikali na Hatifungani za Kampuni 6,872,774 5,714,690
Mapato ya riba kutokana na amana zilizowekwa 799,833 810,087

30,108,219 25,883,140

9. GHARAMA ZA RIBA
Gharama za riba zilizoainishwa kwa kutumia mbinu 
ya riba halisi

Amana za muda maalumu 5,379,834 6,209,621
Amana za akiba 758,461 723,107
Amana zinazodaiwa na benki nyingine 29,376 10,338
Mikopo 534,059 120,514
Mkopo wa daraja la chini (Kumb. 31b) 263,720 263,720
Kuongezeka kwa riba ya madeni ya kukodisha 
(Kumb. 34)

737,107 781,903

7,702,557 8,109,203

TATHMINI JUU YA KUENDELEA KWA BIASHARA YA BENKI
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10. HASARA ZA MIKOPO ZINAZOTARAJIWA
2024 2023

TZS’000 TZS’000
Kuongezeka kwa hasara za mikopo zinazotarajiwa 
kwenye mikopo na malipo ya awali kwa wateja 
(Kumb. 22) (506,481) 867,098
Kufuta deni ambalo halikuwa limetengewa hasara 
ya mikopo   2,157,868 782,411

1,651,387 1,649,509

11. MAPATO YA ADA NA KAMISHENI
Mapato ya ada yanayopatikana kutokana na 
huduma: zinazotolewa kwa muda Fulani:
Ada za uchakataji wa mikopo 1,401,713   1,659,781
Mapato ya ada kutokana na utoaji wa huduma za 
kifedha kwa wakati maalum:
Makato ya gharama za huduma 557,385 600,420
Ada za kutolea fedha 363,447 401,814
Kamisheni ya kuhamisha fedha kwa njia ya western 
union

19,428 18,440

Kamisheni ya uhamisho wa fedha 26,324 50,536
Kamisheni ya makato ya kutoa fedha kupitia ATM 158,338 82,544
Ada za mawakala na huduma za kifedha kwa njia ya 
simu

376,457 341,338

Kamisheni ya huduma za bima 527,998 522,865
Dhamana ya benki 257,388 133,848
Ada nyingine 563,983 660,787

2,850,748 2,812,592
4,252,461 4,472,373

12. MAPATO MENGINE

Marejesho ya madeni yaliyofutwa 205,077 871,016
Mapato mbalimbali 1,200,165 513,885

1,405,242 1,384,901

13. FAIDA HALISI KUTOKANA NA BIASHARA YA FEDHA ZA KIGENI

Faida kutokana na biashara ya fedha za kigeni 1,957,135 2,313,124
Hasara/faida zisizotekelezwa za tafsiri ya sarafu za 
kigeni (zisizodhibitiwa)

688,260 (437,899)

2,645,395 1,875,225
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14. GHARAMA ZA WAFANYAKAZI
2024

TZS’000
2023

TZS’000
Malipo na Mishahara 6,864,996 6,414,373
Michango ya mifuko ya hifadhi ya jamii na mafao ya 
kustaafu

686,309 641,437

Posho za likizo za ndani 532,966 505,109
Kiinua mgongo 408,489 381,901
1 Gharama nyingine za wafanyakazi 764,231 807,512

9,256,991 8,750,332
1Gharama nyingine za wafanyakazi zinajumuisha makato ya kisheria, gharama za 
matibabu, na mafao ya kustaafu.

15. KUPUNGUA KWA THAMANI YA MALI NA MADENI
Kupungua kwa thamani ya mali zinazotumiwa kwa 
haki ya matumizi (Kumb. 26)

1,013,984 1,121,584

Kupungua kwa thamani ya mali zisizoonekana 
(Kumb. 27)

67,871 223,619

Kupungua kwa thamani ya mali za kudumu na 
vifaa/Mitambo (Kumb. 28)

1,101,120 816,950

2,182,975 2,162,153

16. GHARAMA NYINGINE ZA UENDESHAJI
Malipo ya mkaguzi wa hesabu  210,686 151,965
Ada za huduma za kitaalamu  184,901 172,456
Malipo ya wakurugenzi  64,000 58,667
Gharama za mawasiliano  206,336 204,522
Gharama za ufatiliaji biashara na malazi  211,801 162,516
Tozo za huduma za serikali za mitaa    142,860 91,364
Gharama za matengenezo – programu za kompyuta  270,624 274,061
Ada za usimamizi wa ATM  51,370 216,202
Gharama za pango  443,006 417,447
Gharama za matengenezo – magari  25,328 20,652
Gharama za bima  485,472 379,321
Gharama za masoko na matangazo  603,367 342,660
Gharama za mafunzo  63,738 87,553
Gharama za ulinzi  424,102 411,436
Gharama za data na ada za benki  489,931 594,985
Gharama za uchapishaji na vifaa vya ofisi  196,984 227,190
Matengenezo na ukarabati wa vifaa vya ofisi  320,347 261,495
Ushuru wa bidhaa kwenye kamisheni  404,041 232,649
Gharama nyingine1  1,484,299 1,434,423

6,283,193 5,741,564
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1Gharama nyingine zinajumuisha gharama mbalimbali, michango, hasara kutokana na 
uondoaji/kufutwa kwa mali, na gharama za usimamizi wa ofisi kwa ujumla.

17. KODI YA MAPATO 

Gharama za Kodi ya Mapato
2024

TZS’000
2023

TZS’000
 Kodi ya mapato – mwaka wa sasa 2,475,099 1,251,248
 Kodi ya mapato –   mwaka uliotangulia 234,722 -
Mkopo wa kodi ya mapato isiyotolewa kwa sasa – mwaka 
huu (Kumbuka 29)

333,227 (309,142)

Malipo ya kodi ya mapato isiyotolewa kwa sasa – miaka 
ya zamani (Kumbuka 29)

(591,165) -

2,451,883 942,106

Kodi kwenye (hasara)/faida ya Benki kabla ya kodi inatofautiana na kiasi 
kinachotegemea kutumia kiwango cha kodi cha msingi kama ifuatavyo:

Faida kabla ya kodi 11,493,300 8,572,232
Kodi iliyohesabiwa kwa kiwango cha kodi cha asilimia 30 
(Mwaka 2023: asilimia 30) 3,447,990 2,571,670
Athari ya kodi ya:
Matumizi yaliyokataliwa kwa mara moja 133,017 (197,085)
Mapato ya mwisho na yasiyotambuliwa 651,361 (562,567)
Kodi ya mapato ya sasa - mwaka uliopita 234,722 -
Kodi iliyocheleweshwa - mwaka uliopita (591,165) -
Mali, Vifaa na Mitambo 47,482 -
Riba ya mwaka uliopita isiyolipiwa kodi kutoka kwa 
dhamana za serikali

- (108,055)

Riba ya mwaka huu isiyolipwa kodi kutoka kwa dhamana 
za serikali

(1,471,524) (761,857)

2,451,883 942,106

Kodi ya mapato ya mwaka huu inayorejelewa / 
inayopatikana kurudishwa

Mpaka Januari 1 (115,526) (1,017,432)
Malipo kwa mwaka mzima (2,890,493) (349,342)
Kiasi kilichotumika kufidia deni la kodi 220,053 -
Kodi ya mapato kwa sasa kwa mwaka 2,709,822 1,251,248
Mpaka Desemba 31     (76,144) (115,526)
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18. 	 MAPATO KWA HISA

	 Mapato msingi au hasara kwa hisa huhesabiwa kwa kugawanya faida au hasara 
ya mwaka inayomilikiwa na wamiliki wa hisa za kawaida kwa wastani wa hisa za 
kawaida zilizopo mwaka mzima.

	 Mapato yaliyochanganywa au hasara kwa hisa huhesabiwa kwa kugawanya faida au 
hasara ya mwaka inayomilikiwa na wamiliki wa hisa za kawaida kwa wastani wa hisa 
za kawaida zilizopo pamoja na wastani wa hisa za kawaida zitakazotolewa kutokana 
na uwezekano wa kuongeza hisa.

	 Hakukuwa na hisa zozote za aina hiyo ya kuongeza hisa. Kwa hivyo, mapato msingi 
na yaliyochanganywa kwa hisa ni sawa kama ifuatavyo:

2024
TZS’000

2023
TZS’000 

Faida kwa wamiliki wa hisa za kawaida (TZS’000) 9,041,417 7,630,126

Wastani wa idadi ya hisa za kawaida (Kumb. 35) 23,555,002 23,555,002

Faida/(hasara) ya msingi na iliyopunguzwa kwa 
kila hisa (TZS)

384 324

19. FEDHA TASLIMU NA AKIBA ILIYOPO BENKI KUU YA TANZANIA

Fedha taslimu 9,534,343 8,479,909
Salio iliyopo BoT – Akaunti za Hundi    985,103    4,209,686
Salio iliyopo BoT - Hifadhi ya chini ya lazima (SMR) 12,879,094 12,443,808

23,398,540 25,133,403

Pesa taslimu na salio zilizo Benki Kuu ya Tanzania hazilipwi riba. Hifadhi ya chini ya 
lazima (SMR) haipatikani kwa matumizi ya kawaida ya kila siku ya Benki na kwa hivyo 
haijumuishwi katika pesa taslimu na sawa na pesa kwa ajili ya taarifa ya mtiririko wa 
fedha (Kumbuka 37).

20. MIKOPO NA MIKOPO YA MUDA MFUPI KWA BENKI NYINGINE

Salio katika benki nyingine 7,443,365 15,270,854
Hundi zilizo katika mchakato wa ukusanyaji kutoka benki 
zingine

- 90,844

Fedha zilizowekwa benki zingine 15,287,570 7,523,640
22,730,935 22,885,338
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2024
TZS’000

2023
TZS’000 

Hasara zinazoweza kutokea kutokana na mikopo - -
Kiasi kilichopo 22,730,935 22,885,338

Salio katika benki zingine na kuweka fedha sokoni hupata riba ya asilimia 3.5 hadi 4.5 
kwa fedha za kigeni na asilimia 7 hadi 8 kwa fedha za ndani.

Ubora wa mikopo na madeni kwa benki zingine ni mzuri, ikihesabiwa kuwa mikopo 
hai (stage 1). Maelezo zaidi kuhusu mfumo wa tathmini ya benki ziko katika Kumbuka 
5, na sera za uhasibu kuhusu makadirio ya hasara zinazoweza kutokea ziko katika 
Kumbuka 4.

21. MALI NYINGINE 2024
TZS’000’

2023 
TZS’000’

Madeni mbalimbali 669,277 616,914
Malipo yaliyolipwa mapema 362,479 261,010
Thamani halisi ya mafao ya wafanyakazi 1,090,753 1,096,689
Vifaa vya kuandikia 164,447 143,680
Salio na watoa huduma za simu 2,836,372 2,387,130
Kiasi kilichotengwa kwa hasara inayowezekana (68,920) (219,837)

5,054,408 4,285,586

Madeni mengine hayatoi riba na hulipwa ndani ya kipindi cha siku 30 hadi 60. Kiasi 
hiki hakina dhamana yoyote.

22. MIKOPO YA MUDA MFUPI KWA WATEJA 2024
TZS’000’

2023 
TZS’000’

Kibiashara 133,241,161 108,200,787
Kwa watu binafsi 10,535,570 11,377,035
Mikopo ya mishahara 21,008,213 18,405,696
Mikopo ya muda mfupi kwa wafanyakazi 71,053 31,501
MIKOPO NA MADENI YOTE KWA WATEJA KABLA 
YA MAKATO YOYOTE

164,855,997 138,015,019

 Kiasi kilichotengwa kwa hasara inayowezekana (2,290,179) (3,753,632)
162,565,818 134,261,387

Uchambuzi wa muda wa mwisho wa malipo
Kwa muda wa miezi 3 au chini 6,333,745 5,180,847
Kwa muda wa miezi 3 hadi mwaka 1 35,233,712 26,670,310
Kwa muda wa zaidi ya mwaka 1 120,998,361 102,410,230
	 162,565,818 134,261,387
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Riba zinazotozwa kwenye mikopo hii ni kati ya 15% hadi 19% (2023: 13% hadi 19%).
Mabadiliko katika akiba ya hasara za mkopo zinazotarajiwa yalikuwa kama 
ifuatavyo:

2024
TZS’000

2023 
TZS’000

Hadi Januari 1 (3,753,632) (3,842,715)
Gharama 506,954 (867,098)
Kufutwa 956,500 956,181
Hadi Desemba 31 (2,290,178)                        (3,753,632)                        

                                                                                                                  

22. MIKOPO YA MUDA MFUPI KWA WATEJA (INAENDELEA)

Jedwali lililo hapa chini linaonyesha ubora wa mikopo na kiwango cha juu cha 
hatari ya mkopo kulingana na mfumo wa tathmini wa mikopo wa ndani wa Benki 
na daraja la mwisho la mwaka. Kiasi kilichoonyeshwa ni jumla kabla ya makadirio ya 
hasara za mikopo (ECL). Maelezo ya mfumo wa tathmini wa ndani wa Benki yapo 
katika Kumbukumbu ya 5, na sera za uhasibu kuhusu makadirio ya hasara za mikopo 
(ECL) zipo katika Kumbukumbu ya 4.

Hatua ya 1 Hatua ya 2 Hatua ya 3 Jumla
Hadi Desemba 31, 2024 TZS’000 TZS’000 TZS’000 TZS’000

Daraja la tathmini ya 
ndani
Inayofanya vizuri:
Kwa sasa 137,764,048 18,705,499 1,931,149 158,400,696
Iliyotajwa hasa - 4,243 22,518 26,761

Isiyofanya vizuri:
Chini ya kiwango - - 288,057 288,057
Inayotia shaka - - 1,040,259 1,040,259
Hasara - - 5,100,225 5,100,225
Jumla 137,764,048 18,709,742 8,382,208 164,855,998
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Hadi Desemba, 31 2023
Daraja la tathmini ya 
ndani

Hatua ya 1 
TZS’000

Hatua ya 2 
TZS’000

Hatua ya 3 
TZS’000

Hatua ya 4 
TZS’000

Inayofanya vizuri:
Kwa sasa 117,070,376 7,659,819 1,484,539     126,214,734
Iliyotajwa hasa 3,984 202,535  - 206,519

Isiyofanya vizuri:
Chini ya kiwango - - 825,709   825,709
Inayotia shaka - - 4,010,444   4,010,444
Hasara - - 6,757,613   6,757,613
Jumla 117,074,360 7,862,354 13,078,305   138,015,019

23 AMANA ZA SERIKALI 2024 2023
TZS’000’ TZS’000’

23 (a) Dhamaza za Serikali – FVOCI (Thamani 
Halisi Kupitia Mapato ya Mtiririko)
Hatifungani za Serikali zinazokwisha baada ya 
mwaka mmoja

10,875,000 20,375,253

23(b) Hatifungani za serikali – gharama 
zilizopunguzwa
Dhamana za serikali zitakazomalizika kati ya miezi 
3 na mwaka mmoja 9,651,497 14,190,180
Hatifungani zinazomaliza muda wake baada yam 
waka mmoja 31,886,810 18,290,335

41,538,307 32,480,515
Kiasi kilichotengwa kwa hasara inayowezekana 
(Note 10)

- -

52,413,307 52,855,768

Hatifungani hizi ni mali ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hati hizi 
hazina dhamana na zinabeba viwango vya riba vya 5% hadi 15% (2023: 5% hadi 
15%) kwa mwaka.
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23. DHAMANA ZA SERIKALI (INAENDELEA) 2024 2023
TZS’000’ TZS’000’

(a) Hati ya Serikali – FVOCI (Thamani ya Haki kwa 
Kupitia Mapato Yaliyojumlishwa)
Mwanzoni wa mwaka 20,375,253 12,099,332
Ununuzi wa amana za uwekezaji - 20,478,500
Kuiva kwa Amana/ Muda wa mwisho (9,594,879) (9,945,426)
Thamani ya haki (hasara)/faida 94,626 (2,257,153)
Mwishoni mwa mwaka 10,875,000 20,375,253

Muda wa mwisho/ Kuiva kwa amana
Za muda mfupi - -
Za muda mrefu 10,875,000 20,375,253
Hadi mwishoni mwa mwaka 10,875,000 20,375,253

(b) Hati ya dhamana ya serikali – Riba 
iliyopunguzwa
Mwanzo wa mwaka 32,480,515 31,108,527
Ununuzi wa hati za uwekezaji 22,103,497 6,775,269
Muda wa mwisho wa Dhamana za Serikali/ Kuiva 
kwa amana

   (13,045,705)
(5,403,281)

Hadi mwisho wa mwaka 41,538,307 32,480,515

Muda wa mwisho
Za muda mfupi 9,651,497 14,190,180
Za muda mrefu 31,886,810 18,290,335
Hadi mwisho wa mwaka 	 41,538,307 32,480,515

(c)  Faida (au hasara) halisi kutokana na 
kuondolewa kwa mali za kifedha zilizopimwa kwa 
thamani ya soko kupitia mapato ya kina (FVOCI).

2024
TZS’000’

2023
TZS’000’

  Faida halisi kutokana na kuondolewa kwa mali za 
kifedha zilizopimwa kwa thamani ya soko kupitia 
mapato ya kina (FVOCI).

159,086 1,369,354
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25.  UWEKEZAJI WA HISA 2024 2023
TZS’000’ TZS’000’

Umoja Switch Co. Ltd 39,000 39,000
TMRC 500,000 500,000

539,000 539,000

Uwekezaji katika hisa umeainishwa kama mali za kifedha zinazopimwa kwa thamani 
ya soko kupitia mapato ya kina (FVOCI). Hisa hizi hazina bei ya soko iliyoorodheshwa 
katika soko linalofanya kazi kikamilifu. Thamani ya soko ya uwekezaji huo wa hisa 
kwa tarehe ya taarifa ya fedha imekadiriwa kwa kutumia bei ya muamala wa hivi 
karibuni wa hisa zilizotolewa na TMRC na Umoja Switch.
 

26. HAKI YA KUTUMIA MALI 2024 2023 
TZS’000’ TZS’000’

Gharama
Mpaka Januari 1 12,712,168 7,231,316
Nyongeza - 5,262,382
Tathmini mpya* (589,062) 218,470
Kilichondolewa kwenye kumbukumbu za fedha (571,897) -
Mpaka Desemba 11,551,209 12,712,168

Uchakavu 
Mpaka Januari 1 4,062,312 2,940,728
Tengo la mwaka 1,013,983 1,121,584
Kilichondolewa kwenye kumbukumbu za fedha (571,897)
Mpaka Desemba, 31 4,504,398 4,062,312

Thamani halisi ya kuendelea nayo      
7,046,812

    
8,649,856

**Tathmini Mpya: inahusiana na matokeo ya uthaminishaji uliofanywa wakati wa 
kuanza mwaka mpya wa fedha. 

Haki ya kutumia mali inahusisha mikataba ya pango la ofisi na matawi. 
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27. MALI ZISIZOSHIKIKA 2024 2023
TZS’000’ TZS’000’

Gharama
Mpaka Januari 1 2,302,345 2,238,519
Nyongeza 1,056,441 63,826
Mpaka Desemba 31 3,358,786 2,302,345
Uchakavu  
Mpaka Januari 1 2,021,499 1,797,880
Tengo la mwaka 67,871 223,619
Mpaka Desemba 31 2,089,370 2,021,499

Thamani halisi ya kuanzia 1,269,416 280,846

Mali zisizohamishika zinajumuisha mfumo wa uendeshaji na mifumo mingine ya 
kidigiti inayotumiwa na benki. Uchakavu wa mali zisizoshikika hukadiriwa kwa miaka 
mitano ya muda wa matumizi.
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29. KODI ISIYOLIPWA

	 Kodi ya kuahirishwa hutambuliwa kutokana na tofauti za muda kati ya thamani ya mali 
na madeni kama zinavyoonekana kwenye taarifa za kifedha, na thamani zinazotumika 
kwa ajili ya kodi. Kiwango kikuu cha kodi kinachotumika ni asilimia 30. Rasilimali ya 
kodi ya mapato ya kuahirishwa pamoja na mkopo wa kodi unaotambuliwa kwenye 
faida au hasara hutokana na mambo yafuatayo:

(Malipo)/Mkopo kwa
1 Januari Faida au 

Hasara – 
Mwaka 
uliopita

OCI 
Mwaka 

Huu

Faida au 
Hasara – 
Mwaka 

Huu

Desemba 
31

TZS’000 TZS’000 TZS’000 TZS’000 TZS’000
Mwaka ulioishia 31 
Desemba 2024
Mali na na Mitambo (97,696) 455,201 - (673,810) (316,305)
Faida/Hasara ya 
uthaminishaji 188,237 - (723,351) - (535,114)

Matengo ya jumla 2,023,176 135,965 - 340,583 2,499,724
Kodi Halisi Isiyolipwa 2,113,717 591,166 (723,351) (333,227) 1,648,305

Mwaka ulioishia 31 
Desemba 2023
Mali na Mitambo (73,078) - - (24,618) (97,696)
Hasara ya uthaminishaji (488,909) - 677,146 - 188,237
Matengo ya jumla 1,689,416 - - 333,760 2,023,176
Kodi Halisi Isiyolipwa 1,127,429 - 677,146 309,142 2,113,717

Muhtasari:: 2024 2023 
Hadi Januari 1 2,113,717 1,127,429
Iliyotolewa/Iliyoonyeshwa kwenye Akaunti ya Faida au 
Hasara 257,939 309,138

Iliyoonyeshwa kwenye OCI (723,351) 677,147
Hadi Desemba 31 1,648,305 2,113,714
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30(a) AMANA ZINAZODAIWA NA MABENKI 2024 2023
TZS’000’ TZS’000’

Hadi Januari 1 - -
Nyongeza 9,500,000 -
Gharama ya riba iliyotozwa 11,626 -
Riba iliyolipwa - -
Hadi Desemba 31 9,511,626 -
Hii inahusiana na fedha za muda mfupi zilizokopwa kutoka kwa mabenki kwa 
kiwango halisi cha riba cha asilimia 6.5 kwa mwaka.

30. (b) AMANA ZA WATEJA 
2024 2023

TZS’000 TZS’000
Akaunti za Hundi 79,645,089 68,690,337
Akaunti za Akiba 67,961,573 60,848,630
Akanti za Muda Maalum 69,884,944 77,857,843

217,491,606 207,396,810

Za muda mfupi 215,171,348 196,945,620
Za muda mrefu 2,320,258 10,451,190

217,491,606 207,396,810

Amana hizo hazina dhamana. Amana za muda ziliwekwa kwa viwango vya riba 
thabiti vya asilimia 5 hadi 12, na amana nyingine zilikuwa na viwango vya riba 
vinavyobadilika kati ya asilimia 0 hadi 12 kwa mwaka, na muda wake wa juu zaidi 
ni miaka miwili.

31(a) UKOPAJI
2024 2023

TZS’000 TZS’000
Hadi Januari 1 1,528,356 1,497,942
Nyongeza - -
Gharama ya riba iliyotengwa 120,823 120,514
Mkopo uliolipwa - -
Riba iliyolipwa (140,856) (90,100)
Hadi Desemba 31 1,508,323 1,528,356
Uchambuzi  wa ukomo
Za muda mfupi 8,323 28,356
Za muda mrefu 1,500,000 1,500,000

1,508,323 1,528,356
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Hii inahusiana na fedha zilizokopwa kutoka TMRC na taasisi nyingine za kifedha.

Mnamo mwaka 2018, Benki ilipata mkopo usio na dhamana wa shilingi bilioni 6, shilingi 
bilioni 2.37 na shilingi bilioni 5 kutoka TMRC, Benki Kuu (BOT) na Self Microfinance 
(2019) kwa mtiririko wa malipo ya robo mwaka na kila mwezi kwa mtawalia. Hadi tarehe 
31/12/2023, salio lililobaki lilihusiana na TMRC kwa kiwango halisi cha riba cha asilimia 9 
kwa mwaka.

Hadi tarehe 31 Desemba 2024, Benki ilikuwa imetekeleza masharti yote ya mkopeshaji.

31(b) MIKOPO ISIYO NA MASHARTI 2024 2023
TZS’000’ TZS’000’

Mpaka Januari 1 2,982,721 2,913,750
Nyongeza - -
Gharama ya riba iliyotengwa 263,000 263,720
Malipo ya Riba (126,000) (194,749)
Hadi Desemba 31 3,119,721 2,982,721
Uchambuzi  wa Ukomo
Za muda mfupi 419,721 282,721
Za muda mrefu 2,700,000 2,700,000

3,119,721 2,982,721

Mnamo Februari 2022, Benki ilipata mkopo usio na dhamana wa shilingi bilioni 2.7 kutoka 
Bugando Medical Centre (shilingi bilioni 2) na Baraza la Maaskofu Katoliki (shilingi bilioni 
0.7), unaolipwa kila mwaka ndani ya kipindi cha miaka 9. Kiwango halisi cha riba cha 
mkopo huo katika mwaka huo kilikuwa asilimia 9.5.

Hadi tarehe 31 Desemba 2024, Benki ilikuwa imetekeleza masharti yote ya mkopeshaji.

32. MIKOPO MINGINE 2024           2023
TZS’000     TZS’000

Malimbikizo 265,681 153,002
Madai ya kulipwa 378,164 425,214
Ada isiyolipwa 1,128,310 556,701
Wajibu wa kisheria na wa udhibiti 413,186 1,142,171

2,185,341 2,277,088

Madai mengine hayana dhamana, hayalipi riba, na hulipwa ndani ya kipindi cha 
siku 30 hadi 60.
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33. MATENGO 2024 2023
TZS’000 TZS’000 TZS’000 TZS’000 TZS’000 TZS’000
Gratuity Legal Total Gratuity Legal Total

Hadi Januari 1 545,900 182,440 728,340 605,845 182,440 788,285
Ongezeko la 
mwaka

408,489 - 408,489 381,901 - 381,901

Yaliyotumika (231,105) - (231,105) (441,846) - (441,846)
Hadi Desemba 
31

723,284 182,440 905,724 545,900 182,440 728,340

Tengo la Kiinua Mgongo:
Tengo hili hukamilika baada ya mwaka mmoja. Tengo hili linahusiana na kiinua 
mgongo cha watendaji waandamizi wa Benki. Mafao haya ni sawa na 25% ya 
mshahara ghafi wa mwaka kwa kipindi chote cha mkataba na hulipwa mwishoni 
mwa muda wa mkataba.

Tengola kisheria:
Hili ni tengo linalohusiana na masuala ya kisheria iwapo itatokea Benki imeshindwa 
kutimiza wajibu wake.

34. MADENI YA PANGO
2024 2023

TZS’000 TZS’000

Hadi Januari 1 9,637,792 5,121,743

Nyongeza - 5,262,382
Tathmini upya* (166,509) -
Riba iliyolimbikizwa 737,107 781,903
Malipo yaliyofanywa (2,239,508) (1,929,387)
Faida/(hasara) ya fedha za kigeni (398,511) 486,147
Hasara ya marekebisho - (84,996)
Hadi Desemba 31 7,570,371 9,637,792

Tathmini ya ukomo wa madeni ya pango:
Yanayotakiwa kulipwa ndani ya mwaka 1 975,349 2,895,423
Yanayotakiwa kulipwa baada ya mwaka 1 6,595,022 6,742,369

7,570,371 9,637,792

Wastani wa riba iliyotozwa mpaka mwishoni mwa mwaka ilikuwa 12.5%, USD 7% 
(2023: TZS 12.5%, USD 7%)
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35. MTAJI WA HISA
2024 2023

TZS’000 TZS’000
Zilizoidhinishwa
Hisa 50,000,000 za kawaida za TZS 1,000 kila moja 50,000,000 50,000,000
Hisa za kawaida zilizotolewa na kulipiwa kabisa
20,615,272 zimetolewa kwa bei ya TZS 1,000 kila 
moja 20,615,272 20,615,272
2,939,730 zimetolewa kwa bei ya TZS 750 kila moja 2,204,798 2,204,798
Hisa 2,939,730 zimepunguzwa bei 734,932 734,932
Hisa 23,555,002 kwa bei ya kwa bei ya TZS 1,000 kila 
moja 23,555,002 23,555,002

PUNGUZO LA BEI YA HISA
            
(734,932) (734,932)

	 Katika mwaka husika, hakuna hisa za ziada zilizotolewa (2024: Hakuna, na 2022: 
Kulikuwa na utoaji wa hisa kwa njia ya haki kwa wanahisa (rights issue) uliosababisha 
ongezeko la mtaji wa hisa la shilingi 2,204,797,500). Hisa zilizotolewa mwaka 2021 
zilitolewa kwa punguzo la shilingi 250 kwa kila hisa, jambo lililosababisha jumla ya 
punguzo la mtaji wa hisa kufikia shilingi milioni 735.

36. AKIBA ZA KIKANUNI NA NYINGINEZO

a) Hifadhi ya kisheria inahusiana na ziada ya makadirio ya kisheria ya mikopo na 
madeni juu ya makadirio ya IFRS 9. Makadirio ya kisheria na hifadhi hiyo huamuliwa 
kwa mujibu wa kanuni na miongozo ya tahadhari ya Benki na Taasisi za Kifedha. 
Hifadhi hii haiwezi kugawanywa kwa wanahisa na haijumuishwi wakati wa kuamua 
mtaji msingi wa kisheria.
b) Hifadhi ya FVOCI inahusiana na faida au hasara zinazotokana na kufanyiwa tathmini 
kwa thamani ya soko ya mali za kifedha zilizopangwa katika kundi la FVOCI. Hifadhi 
hii haipatikani kwa ajili ya kugawanywa kwa wanahisa.

2024 2023
TZS’000 TZS’000

Tengo la mikopo ya kikanuni 5,422,622 9,176,254
Toa: Tengo la ECL kwa kanuni za IFRS 
(Kiambatanisho cha 22) (2,034,032)                        (3,753,632)                        
Akiba ya kikanuni 3,388,590 5,422,622
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Mabadiliko ya tathmini ya akiba ni kama ifuatavyo:
2024 

TZS’000
2023 

TZS’000
Hadi Januari 1 (439,220) 1,140,787
Tengo la OCI
Faida/(hasara) ya tathmini (273,857) (2,257,153)
Kodi isiyolipwa kutokana na hasara ya tathmini 82,157 677,146

(630,920) (439,220)

Hadi Desemba 31 (630,920) (439,220)

37. FEDHA TASLIMU NA MALI ZINAZOFANANA NA 
FEDHA TASLIMU

2024 2023

TZS’000 TZS’000
Fedha taslimu na akiba iliyopo BoT (Kiambatanisho 
19)

23,398,540 25,133,403

Toa: SMR (Kiambatanisho 19) (12,879,095) (12,443,809)
Fedha taslimu na akiba iliyopo BoT bila SMR 10,519,445 12,689,594
Mikopo na karadha kwenda benki nyingine 
(kiambatanisho 20)

22,730,935 22,885,338

Akiba na Watoahuduma za Mitandao ya Simu 2,836,372 2,387,130
36,086,752 37,962,062

38 AKIBA NA MIAMALA NA WABIA
2024

TZS’000
2023 

TZS’000
Dayosisi za Kanisa la Katoliki na taasisi zake 29.50% 29.50%
Taasisi nyingine 9.67% 9.67%
Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki (TEC) 18.12% 18.12%
Watu binafsi 42.71% 42.71%
Jumla 100% 100%

Zifuatazo ni akiba na miamala ya wabia:  
2024 2023

I.	 Mikopo iliyotolewa kwa menejimenti TZS’000 TZS’000
Hadi January 1 732,684 456,715
Mikopo iliyotolewa kwa mwaka 245,947 446,069
Ulipaji mikopo katika mwaka (247,921) (170,100)
Hadi Desemba 31 730,710 732,684
ECL hadi mwishoni mwa mwaka - -
Mapato ya riba yaliyopatikana 77,313 55,966
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II.   Amana za wanahisa 2024 2023
TZS’000 TZS’000

Dayosisi za Kanisa Katoliki 38,054,067 29,340,099 
Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania 411,916 369,247

38,465,983 29,709,346

Mikopo hii ina dhamana ya mshahara.  Riba inayotozwa inaendana na iliyopo sokoni 
kwa viwango vinavyofanana na mikopo hiyo.

III.   Malipo ya watendaji wakuu  

Mishahara na marupurupu mengine ya muda 
mfupi 1,725,624 1,527,950
Mafao ya kustaafu – michango kwenye mfuko wa 
hifadhi ya jamii 172,562 152,795
Kiinua mgongo (Kiambatanisho 33) 408,489 381,901

2,062,646 2,062,646

IV.   Posho za wajumbe wa bodi 
(Kiambatanisho 16 64,000 58,677

V.   Mikopo isiyo na masharti

Mikopo isiyo na masharti ilipatikana kutoka Bugando Medical Centre na Baraza la 
Maaskofu Kanisa Katoliki. Deni lililobaki mpaka tarehe 31 Desemba 2024.

          2024 
TZS ‘000’

2023 
TZS ‘000’

Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania 763,000       826,000
Bugando Medical Centre (BMC)     2,356,721     2,156,721

3,119,721 2,982,721

39. MAAZIMIO 2024 2023
TZS’000 TZS’000

Maazimio ya mtaji
Matumizi ya mtaji yaliyothibitishwa na Bodi lakini 
bado hayajafunguliwa mikataba, mengi ikiwa ni 
ahadi zilizobebwa kutoka mwaka 2023. 3,808,234 6,271,220

Ahadi za mtaji kufikia mwisho wa mwaka ni shilingi bilioni 1.21 kwa maboresho ya 
mikopo ya ukaazi, shilingi bilioni 1.23 kwa miundombinu inayohusiana na teknolojia 
ya habari na mawasiliano (ICT), shilingi milioni 741 kwa maendeleo ya njia za kidijitali 
na shilingi milioni 341 kwa vifaa vya ziada (complimentaries).
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39. MAAZIMIO 2024 2023
TZS’000 TZS’000

Maazimio ya mtaji
Matumizi ya mtaji yaliyothibitishwa na Bodi lakini 
bado hayajafunguliwa mikataba, mengi ikiwa ni 
ahadi zilizobebwa kutoka mwaka 2023. 3,808,234 6,271,220

Ahadi za mtaji kufikia mwisho wa mwaka ni shilingi bilioni 1.21 kwa maboresho ya 
mikopo ya ukaazi, shilingi bilioni 1.23 kwa miundombinu inayohusiana na teknolojia 
ya habari na mawasiliano (ICT), shilingi milioni 741 kwa maendeleo ya njia za kidijitali 
na shilingi milioni 341 kwa vifaa vya ziada (complimentaries).

Ahadi za kutoa mikopo – mikopo ambayo bado haijatumika

Ahadi za kutoa mikopo ni mikataba ya kugharamia mikopo na mikopo inayozunguka 
kwa wateja. Ahadi hizi kwa kawaida zina tarehe maalum za kumalizika au masharti 
mengine ya kusitisha. Kwa kuwa ahadi zinaweza kumalizika bila kutumika, jumla ya 
kiasi cha mikataba si lazima kiwakilishwe kama mahitaji ya fedha za baadaye. Hata 
hivyo, hasara inayoweza kutokea kwa mikopo ni ndogo zaidi kuliko jumla ya ahadi 
ambazo hazijatumiwa kwa kuwa ahadi nyingi za kutoa mikopo zinategemea wateja 
kudumisha viwango maalum. 

Benki ilikuwa na ahadi zifuatazo: 4,437,146 2,400,040

Ahadi za mikopo ambazo hazijatumiwa zilikuwa chini ya daraja la hatari ya mkopo 
la sasa (Kiwango cha 1).

40.   MABADILIKO YALIYOTOKEA MWAKA ULIOPITA
Benki hakuwa na madeni yanayotegemea matukio (contingent liabilities) kufikia 
mwisho wa mwaka (2023: Hakuna).

41. MATUKIO BAADA YA KIPINDI CHA KURIPOTI
	 Hakukuwa na matukio mengine yoyote baada ya kipindi cha kuripoti yanayohitaji 

marekebisho au kufichuliwa katika taarifa za kifedha.



M K U T A N O  M K U U  W A  16 W A  W A N A H I S A

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI 77

AJENDA NAMBA 7

PENDEKEZO LA KUTOA GAWIO KWA MWAKA 2024

Katika Mkutano Maalumu wa 120 wa Bodi ya Wakurugenzi uliofanyika tarehe 26 Machi 
2025, Bodi iliidhinisha Taarifa ya Fedha ya Benki ya Mkombozi kwa mwaka 2024. 
Kwa mujibu wa Ibara ya 109 na 140 ya Katiba ya Benki, Bodi inapendekeza kutoa 
mgawo wa faida wa shilingi 92.40 kwa kila hisa kwa mwaka unaoishia tarehe 
31 Desemba 2024. Mgao huu utatolewa kwa wanahisa wote waliopo kwenye 
daftari la wanahisa hadi kufikia tarehe 3 Julai 2025, ambayo ndiyo tarehe ya 
kufunga daftari hilo. Malipo yataanza kutolewa kuanzia tarehe 15 Agosti 2025. 
Wanahisa wanaombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo hili la mgao wa faida. 

AJENDA NAMBA 8

UTEUZI WA MKAGUZI WA HESABU WA NJE

Kampuni ya PricewaterhouseCoopers (PwC) imekuwa Mkaguzi wa Nje wa 
Benki kwa miaka mitatu, na muda wao unamalizika tarehe 31 Desemba 2024. 
Kwa mujibu wa Kanuni za Mabenki za mwaka 2014, mkaguzi wa nje anaweza 
kuhudumu kwa vipindi viwili mfululizo vya miaka mitatu kila kimoja. 
Benki imeendesha mchakato wa zabuni ya wazi kwa ajili ya kupata Mkaguzi mpya wa Nje 
kwa kipindi cha miaka mitatu. 

Baada ya kupokea na kupitia zabuni zilizowasilishwa na PWC, Ernest and Young and KPMG 
Tanzania na kukamilisha mchakato wa manunuzi, Bodi ya Wakurugenzi inapendekeza 
kampuni ya Ernst & Young kuteuliwa kuwa Mkaguzi wa Nje wa taarifa za fedha na mifumo 
ya TEHAMA ya Benki kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2025.

Wanahisa wanaombwa kujadili na kuidhinisha pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi la kuteua 
kampuni ya Ernst & Young kama Mkaguzi wa Nje wa taarifa za fedha na mifumo ya TEHAMA 
ya Benki kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2025, kwa ada iliyokubaliwa.

AJENDA NAMBA 9 
UCHAGUZI WA WAJUMBE WA BODI

Katibu wa Kampuni aliwajulisha Wanahisa kuwa kwa mujibu wa Ibara ya 80 ya Katiba ya 
Benki, kila baada ya miaka mitatu, theluthi moja ya wajumbe wa Bodi wanapaswa kustaafu. 
Kwa kuzingatia ibara hiyo, wajumbe wawili wa Bodi — Bw. Robert Mtendamema na Bi. 
Uphoo Swai — wanatakiwa kustaafu mwaka 2025 baada ya kuhudumu kwa vipindi viwili 
vya miaka mitatu kila mmoja.
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Mchakato wa uteuzi/uchaguzi wa wajumbe wapya wa Bodi umefanyika kwa kuzingatia 
Ibara ya 74 ya Katiba ya Benki, na Bodi imekamilisha mchakato huo kwa kuwapendekeza 
wagombea wanne kwa ajili ya kuchaguliwa kuwa wajumbe wapya wa Bodi ya Benki ya 
Biashara Mkombozi.

Sifa za wagombea waliopendekezwa zinakidhi masharti ya Ibara ya 76 ya Katiba ya Benki, 
pamoja na masharti ya Benki Kuu ya Tanzania, Sheria ya Makampuni, na Miongozo ya 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA).

Majina na wasifu wa wagombea wanne waliokidhi vigezo vya kuchaguliwa yatatangazwa 
siku ya Mkutano Mkuu kwa ajili ya uchambuzi wa wanahisa na kupiga kura.

Wanahisa wanatakiwa kupiga kura na kuwachagua wajumbe wawili kutoka kwenye orodha 
hiyo. Wajumbe watakaoteuliwa watapaswa kuidhinishwa na Benki Kuu ya Tanzania kwa 
mujibu wa kanuni zake.

AJENDA NAMBA 10 
KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU UJAO WA MWAKA

Bodi ya Wakurugenzi inapendekeza Mkutano Mkuu wa 17 wa Mwaka ufanyike siku ya 
Jumamosi, tarehe 25 Julai 2026. Mahali pa kufanyika mkutano huo patawasilishwa baadaye 
kabla ya mkutano huo kufanyika.

Wanahisa wanaombwa kuidhinisha tarehe ya kufanyika kwa Mkutano Mkuu wa 17 wa 
Mwaka kama ilivyopendekezwa.

AJENDA NAMBA 11 
MAMBO MENGINEYO

Majadiliano kuhusu masuala mengine yoyote kwa idhini ya Mwenyekiti.

AJENDA NAMBA 12 
KUFUNGWA KWA MKUTANO


