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BODI YA WAKURUGENZI

Bw. Gasper Njuu
Mwenyekiti wa Bodi

Bw. Respige Kimati Bw. Benedict Sudi Bi. Uphoo Swai
Mkurugenzi Mtendaji Mjumbe Mjumbe (Mstaafu)

Askofu Mkuu. Beatus Kinyaiya Bw. Robert Mtendamema Padre Dkt. Charles Kitima

Mjumbe Mjumbe (Mstaafu) Mjumbe

Bw. Damas Damiani Mugashe Bw. Martin Mdoe Bi. Agnes Charles Kitwanga

Mjumbe Mjumbe Mjumbe
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TIMU YA UENDESHAJI

Bw. Respige Kimati
Mkurugenzi Mtendaji

Bw. Vitalis Michael Bw. Leonard John Bw. Crispin Kweka
Afisa Mkuu wa Fedha Afisa Mkuu wa Operesheni Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Bi. Paulina Kunjumu Bw. Wilbert Luoga Bi. Fortunata Olomi
Mkuu wa ldara ya Sheria Mkuu wa ldara ya Mkopo Afisa Mkuu wa Biashara

Bi. Stella Shangali Bw. Daudi Senkondo Bw. Faraja Augustino
Mkuu wa ldara ya Mkuu wa idara Mkuu wa Hazina
Rasirimali Watu Ukubalifu na
Vihatarishi
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DIRA NA DHIMA

DIRA

Kuwa benki inayoongoza katika kushughulikia mahitaji ya ukuaji
wa biashara ndogo na za kati kwa kutoa huduma za kibenki zenye
viwango vya hali ya juu na kwa uadilifu kwa wateja wote kuanzia
wadogo kabisa na kampuni za biashara.

Kuwa benki itakayotoa huduma za kifedha za viwango vya juu kwa
sekta zote na viwango vyote vya uchumi kwa namna ambayo ni
endelevu huku ikiwajibika kwa jamii ili kukidhi matarajio ya wadau..

©
o
@ DHIMA
~

Asante Sana
Mwanahisa Wetu
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Bila wewe
tusingefika hapa leo
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TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA MWAKA

Taarifa inatolewa kuwa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa wa Benki ya Biashara
Mkombozi utafanyika tarehe 25 Julai, 2026 kuanzia saa tatu kamili asubuhi katika
ukumbi wa jengo la PSSSF Commercial Complex lililopo Barabara ya Sam Nujoma,
Ubungo, Dar es Salaam.

AJENDA

1. Kuthibitisha akidi na Kufungua Mkutano;

2. Kupitishwa kwa Ajenda ya Mkutano;

3. Kuthibitisha dondoo za Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 16 uliofanyika 26 Julai, 2025;
4. Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 16 uliofanyika 26 Julai, 2025;

5. Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa ya Wakurugenzi ya mwaka ulioishia 31

Desemba, 2025;

6. Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa za Fedha za Benki kwa mwaka ulioishia 31
Desemba, 2025 pamoja na kupokea taarifa ya Mkaguzi wa Nje wa hesabu juu ya
taarifa hiyo ya fedha;

7. Kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la Gawio kwa Mwaka 2025;

8.  Kuteua Mkaguzi wa nje wa hesabu za Benki;

9.  Kupokea, kujadili na kuidhinisha viwango vya malipo ya Wakurugenzi;

10. Kupanga tarehe ya Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao;

1. Mengineyo, na;

12.  Kufunga Mkutano.

MAELEZO:

1. Mwanahisa anayetarajia kuhudhuria Mkutano Mkuu wa mwaka anapaswa kuwa na
namba ya CDS kama inavyoonekana katika Hati ya Uwekezaji wa Hisa na kitambulisho
halali.

2. Mwanahisa mwenye stahili ya kuhudhuria mkutano huu ana haki ya kumteua
mwakilishi wake wa kupiga kura kwa niaba yake kwa mujibu wa taratibu za kampuni.
Fomu husika inayopaswa kujazwa na Mwanahisa kwa ajili ya uteuzi huo inatakiwa
kufikishwa kwa katibu wa Benki siku tatu kablaya mkutano. Kwa taasisi, fomu inapaswa
kuwa katika lakiri ya taasisi ya Mwanahisa. Fomu hiyo iandikwe kama ifuatavyo.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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“Benki ya Biashara Mkombozi”
Benki ya Biashara MKOMBOZi MiMi/SiSi.. ..o YAV T

................................................ nikiwa/tukiwa Mjumbe/Mwanahisa wa kampuni iliyotajwa hapo
juu, NinaMteua/tuNamteua ... oo LV O
........................... kama mwakilishi wangu/wetu kupiga kura kwa niaba yangu/yetu katika
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa wa Benki utakaofanyika terehe 25 Julai, 2026.

Y= 11 N Imetolewa leo tarehe............. MWEZi....coomrreennn. 2026.

3. Wanahisa wote na/au wawakilishi wao watahitajika kujisajili kwanza kabla ya kuingia

kwenye ukumbi siku ya mkutano.

4. Vitabu vyote vilivyo na ripoti za kifedha na taarifa nyingine muhimu za benki
vitapatikana kwenye matawi ya Benki na tovuti ya Benki https://mkombozibank.co.tz/

wiki tatu kabla ya mkutano.

Kwa maelezo na taarifa zaidi, wasiliana na Ofisi ya Benki kwa anuani ifuatayo:
Benki ya Biashara Mkombozi,

Kiwanja Namba 40, Nyuma ya Kanisa la Mtakatifu Yosefu,

Mtaa wa Mansfield,

S.L.P 38448,

DAR ES SALAAM.

Namba za Simu: +255 22 2137806/7.

Namba ya bure ya maulizo: 0800 750 040

Barua Pepe: shareholders@mkombozibank.co.tz

info@mkombozibank.co.tz

Web:www.mkombozibank.co.tz

PAULINA KUNJUMU

KATIBU NA MWANASHERIA WA BENKI
KWA AMRI YA BODI YA WAKURUGENZI
JUNI,2026.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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TAARIFA YA MWENYEKITI WA BODI YA

WAKURUGENZI WA BENKI

Utangulizi

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninatumia fursa hii kuwakaribisheni nyote katika
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Kumi na Saba wa wanahisa wa Benki ya Biashara Mkombozi.
Ninaona fahari kuwasilisha kwenu mambo muhimu ya Ripoti ya Mwaka na Taarifa ya Fedha

ya Benki kwa mwaka ulioishia Desemlba, 2025

Ninaipongeza Menejimentiya Benki pamoja na wafanyakazi wote kwa kufanya kazi kwa bidii
na kuwezesha kupatikana mafanikio yaliyoainishwa katika Ripoti hii. Vilevile, ninawashukuru
wenzangu, wajumbe wa Bodi kwa kutoa miongozo na uangalizi bora uliofanikisha
utekelezaji wa malengo ya Benki. Leo hii ninasimama mbele yenu na kuwasilisha kwenu
mafanikio ya Benki kwa mwaka 2025 kutokana na kujitolea bila kuchoka na mchango wa

kila mmoja wetu katika kufanikisha malengo ya Benki.

Kwa dhati kabisa, ninawashukuru wateja wetu kwa kuendelea kuiunga mkono Benki yetu.
Bila wao, Benki isingeweza kuyafikia mafanikio haya. Ninatumia pia fursa hii kuzishukuru
taasisi zinazosimamia na kudhibiti sekta ya fedha ambazo ni pamoja na Benki Kuu ya
Tanzania (BoT), Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Serikali na wadau
wengine wote ambao kwa namna moja au nyingine wamekuwa wakiunga mkono na kutoa
mwongozo kwa Benki. Kwa wanahisa wetu, ninawashukuru sana kwa kuendelea kuunga

mkono na kuwezesha upatikanaji wa rasilimali mtaji ili kufanikisha malengo ya Benki.
Mafanikio na Maendeleo Makuu ya mwaka 2025.

Wakati matokeo ya utendaji wetu yameainishwa katika kurasa 62-90, yanayoonesha ukuaiji
wa biashara yetu, nawaomlba mpitie pia maendeleo muhimu yafuatayo na kusoma Taarifa
ya Mkurugenzi Mtendaji katika Ripoti hii ya Mwaka, amlbayo inatoa maelezo ya kina kuhusu

biashara yetu na mipango ya baadaye.

. Tumeanzisha na kusamlbaza suluhisho la usimamizi wa fedha kwa shule na hospitali

ili kuimarisha ukuaji wa biashara kupitia amana na mapato ya miamala.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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. Tumeendelea kupanua mtandao wa matawi kwa kufungua tawi jipya la Geita, hivyo
kufikisha jumla ya matawi 14, na kukamilisha maandalizi ya awali ya matawi mengine
manne yatakayofunguliwa mwaka 2026 katika maeneo ya Kahama, Bagamoyo, Same
na Mbeya.

. Tumeanzisha mpango mkakati maalumu kwa wateja wote wenye akaunti na benki
unaolenga kupata biashara kubwa kutoka kwao kwa lengo la kuongeza sehemu ya
huduma wanazotumia benki kupitia mauzo ya ziada na huduma zinazokamilishana

pamoja na kuimarisha mnyororo wa thamani ili kupanua mizania ya benki.

* Tumeimarisha mkakati wa kuvutia na kuhudumia wateja wetu wa kimkakati kwa
kutumia suluhisho za kidijitali pamoja na bidhaa/huduma zilizoboreshwa kulenga
mahitaji ya wateja wetu.

Kwa ujumla, juhudi za kuimarisha na kukuza biashara zetu zimeendelea kuzaa matunda
kupitia ongezeko la wateja, mapato, usimamizi bora wa gharama na udhibiti thabiti wa
vihatarishi.

Hali ya Uchumi na Scko mwaka 2025.

Uchumi wa Tanzania kwa mwaka 2025 umekua kwa 5.9% kutoka 5.6% mwaka 2024.
Ukuaji huu umechangiwa zaidi na sekta za kilimo, madini na ujenzi. Uchumi wa Zanzibar
kwa mwaka 2025 unakadiriwa kukua kwa 6.8%, ukichochewa na sekta za ujenzi, utalii na
viwanda. Mtazamo wa muda wa kati ni chanya, ambapo ukuaji wa Pato la Taifa unatarajiwa
kubaki imara katika kiwango cha takriban 6% kwa Tanzania Bara na 7.2% kwa Zanzibar.

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa wa chini na thabiti, ukibaki ndani ya lengo la 3%-5%.
Wastani wa mfumuko wa bei ulikuwa 3.4% mwaka 2025 kutoka 3.19% mwaka 2024. Hali
hii ilichangiwa na sera madhubuti ya fedha na mazingira mazuri ya kimataifa yaliyosaidia
kuimarika kwa shilingi na kupunguza mfumuko wa bei unaotokana na bidhaa zinazoagizwa
nje. Matarajio ni kuwa mfumuko wa bei utaendelea kubaki ndani ya lengo la 3% hadi 5%
mwaka 2026.

Katika kipindi kijacho, mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki tulivu katika uchumi mbalimbali,
hali itakayosaidia mazingira thabiti ya bei nchini Tanzania. Hata hivyo, mvutano wa kisiasa
duniani hasa Mashariki ya Kati umeongeza kutokuwa na uhakika katika masoko ya nishati

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI H
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na bidhaa. Hivyo bei ya mafuta ghafi, ambayo kwa sasa ipo juu ya makadirio ya Dola za
Marekani 62-65 kwa pipa, inaweza kubaki juu au kupanda zaidi kutegemea muda na
ukubwa wa migogoro, usumbufu wa minyororo ya usambazaji, na maamuzi ya Shirikisho
la Wazalishaji Wakubwa wa Nishati ya Mafuta Duniani (‘OPEC+").

Mwaka 2025, utekelezaji wa sera ya fedha ulikuwa wa kuridhisha, ambapo ukwasi wa
uchumi uliendana na hali ya shughuli za kiuchumi. Sera hiyo ilitekelezwa kupitia mikopo
ya repo na reverse repo, dhamana za serikali za siku 35, 91 na 182, pamoja na shughuli za
fedha za kigeni. Benki pia zilisawazisha nafasi za ukwasi kupitia dirisha la mikopo la Benki
Kuu ya Tanzania (BOT). Mwaka 2026, sera ya fedha itaendelea kuwa nyenzo muhimu katika
kudhibiti shinikizo la mfumuko wa bei.

Upatikanaji wa fedha (money supply) uliendelea kukua kwa kasi na kwa uthabiti, sambamba
na sera ya fedha na kasi ya ukuaji wa uchumi. Kutokana na sera ya fedha iliyokuwa rafiki
kwa uchumi, kiwango cha fedha msingi kiliongezeka kwa 26.2% mwaka 2025 kutoka
19.1% mwaka 2024. Huku kizidishi cha fedha kikibaki thabiti, fedha pana (M3) ilikadiriwa
kukua kwa 24.6% mwaka 2025 kutoka 1119 mwaka 2024. Ukuaji huo ulisukumwa zaidi na
ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi kutokana na kuongezeka kwa amana za sarafu ya
shilingi.

Mikopo kwa sekta binafsi iliendelea kukua kwa kasi katika mwaka 2025, ambapo kiwango
cha mikopo Kilifikia takriban TZS trilioni 43.4 kufikia Desemba 2025, sawa na 21% ya Pato la
Taifa, kutoka 17.4% mwaka uliotangulia. Mwenendo huu ulikuwa sambamba na nchi nyingi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Africa (SADC).
Viwango vya riba za mikopo vilikuwa kati ya 15% hadi 16%, wakati riba za amana zilikuwa
karibu 8%. Riba za mikopo kwa makubaliano maalumu kwa wateja wakubwa zilikuwa
takriban 12% kutoka 10% mwaka 2024, huku riba za amana za makubaliano maalumu
zikifikia wastani wa 11% kutoka 10% mwaka 2024. Hata hivyo, viwango hivi vilibaki chini

ukilinganisha na nchi nyingi za Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Mpango Mkakati wa 2025-2026

Benki inaendelea kutekeleza mikakati ya muda mfupi na wa kati kwa lengo la kupata faida
endelevu, ukuaji wa biashara na faida kwa wanahisa kupitia mgao wa faida. Tutaendelea

kupenya sokoni kwa kutoa suluhisho bora za kifedha na kutumia kikamilifu fursa zilizopo

ndani ya soko letu la kimkakati.

n BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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Nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka

Nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka, ambazo tayari zimewasilishwa kwa wanahisa,
zinajumuisha Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha ya benki kwa mwaka ulioishia 31
Desemba 2025. Hizi zitawasilishwa rasmi kwa ajili ya kujadiliwa na kupitishwa. Wanahisa
mnakaribishwa kuchangia mawazo na mapendekezo kwa mafanikio zaidi ya benki.
Asanteni,

GASPER CASMIR NJUU
MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI
25 JULAI 2026

T
MKOMBOZI]

COMMERCIAL BAMNK

MKOMBOZI
COMMERCIAL BANK

SADAKA DIGITAL

Rahisisha michango ya kanisa
kidigitali popote ulipo -24/7

Tembelea tovuti yetu
www.zaka.co.tz

www.mkombozibank.cotz

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI

Utangulizi.

Nina furaha kuripoti kuwa mwaka wa fedha 2025 umekuwa wa utendaji imara kwa Benki
ulioendeleza mwenendo wa ukuaji thabiti uliowekwa katika miaka iliyotangulia. Mafanikio
haya yanaonesha uimara wa mwelekeo wetu wa biashara, kujituma kwa wafanyakazi wetu,

na kuendelea kuaminiwa na wadau wetu.

Benki ilipata ukuaji mkubwa wa faida, amana na rasilimali, jambo linalodhihirisha
dhamira yetu ya kuimarisha ufanisi wa kiutendaji, kuboresha huduma kwa wateja na

utekelezaji madhubuti wa mipango yetu ya kimkakati.
Muhtasari wa Utendaji kwa Mwaka 2025

Faida Kabla ya Kodi iliongezeka kwa 48% na kufikia TZS bilioni 17.00 (kutoka TZS
bilioni 11.49 mwaka 2024), ongezeko lililosababishwa zaidi na kuongezeka kwa mapato

na hatua za kudhibiti na kupunguza gharama.

ii. Jumla ya mali ilikua kwa 13% na kufikia TZS bilioni 31823 (kutoka TZS bilioni 282

mwaka 2024), ikiwa imechangiwa zaidi na ukuaji wa mikopo kwa wateja.

iii. Faida kwa Hisa za Wanahisa iliongezeka kwa 34% (kutoka 29% mwaka 2024), huku
mtaji wa wanahisa ukikua kwa 23% na kufikia TZS bilioni 49 (kutoka TZS bilioni 40
Mmwaka 2024).

iv.  Mikopo kwa wateja ilikua kwa 16% na kufikia TZS bilioni 188.93 (kutoka TZS bilioni

162.57 mwaka 2024), ikichangiwa na mikakati bora ya utoaji na usimamizi wa mikopo.

V. Amana za wateja ziliongezeka kwa 12% na kufikia TZS bilioni 242.86 (kutoka TZS
bilioni 217.49 mwaka 2024), huku uwiano wa akaunti za amana za kawaida na akiba
ukiongezeka hadi 73% (kutoka 68% mwaka 2024). Hii ilitokana na mikakati ya kusajili

wateja wapya ili kuongeza amana hususan kutoka soko letu la Kimkakati.

vi.  Mapato halisi ya uendeshaji yaliongezeka kwa 26% na kufikia TZS bilioni 36.78 (kutoka
TZS bilioni 29.21 mwaka 2024), yakichangiwa na ukuaji thabiti wa mapato na udhibiti

mzuri wa gharama za uendeshaji.

n BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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vii.  Uwiano wa gharama na majpato ulifikia 52%, ukiwa ndani ya kiwango cha kisheria cha
55%. Hii inaonesha ufanisi ulioboreshwa wa mapato na udhibiti wa gharama katika

Mmaeneo yote ya shughuli za benki.

viii. Mikopo chechefu ilikuwa 4.4%, ikiwa ndani ya kiwango cha kisheria cha 5%, kutokana

na mikakati imara ya utoaji mikopo na usimamizi wa ufanisi wake.

ix. Mtandaowa mawakala wa kibenki (Wakala) uliongezeka kwa 42% na kufikia mawakala
1,957 (kutoka 1,377 mwaka 2024), ambapo 28 kati yao ni mawakala wa kimkakati
waliopo katika maeneo maalum ya Parokia au Taasisi za Kanisa, ambazo ni seshemu
muhimu ya soko mkakati la benki. Ukuaji huu umechangiwa na mkakati wa kulenga

masoko maalumu na umeongeza upatikanaji wa huduma na ukuaji wa biashara.

X. Programu za benki kwa simu (“Mkombozi Mobile Application”), huduma ya USSD
(*150*06#), pamoja na suluhisho za usimamizi wa fedha kwa taasisi kama vile
“‘SchoolPay’, “Hospital Solution” na “Sadaka Digital” zimeendelea kutoa huduma
bunifu na rahisi kwa wateja wetu mbalimbali.

xi.  Benki imeendelea kupanua uwepo wake katika mikoa muhimu ya kiuchumi kwa
kufungua matawi mapya kama vile Geita na Kahama mwezi Novemlba 2025 na Mei
2026 mtawalia na kituo cha huduma za kibenki kilichopo Bagamoyo Juni 2026.
Uwekezaji huu unaendana na mkakati wetu wa kuimarisha ukuaji wa biashara na
faida endelevu.

Mafanikio haya yanaimarisha azma yetu ya kutoa huduma bora za kibenki zenye
viwango vya juu vya uadilifu na ubora.

Vipaumbele Muhimu kwa Kipindi Kijacho

. Kuimarisha matumizi ya Teknolojia za Kidijitali: Benki itaendelea kuwekeza katika
utoaji wa suluhisho za kidijitali kwa wateja wake walengwa ili kuongeza ufanisi wa
shughuli za biashara na kuboresha huduma kwa wateja.

. Ukuaji wa Soko: Tutaendelea kuimarisha uwepo wetu na ushirikiano na wateja katika

masoko yetu maalum, sambamlba na kutafuta fursa mpya za ukuaji kupitia mipango
ya akaunti na usimamizi wa mahusiano na wateja.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI n
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. Uzoefu wa Wateja: Benki itaendelea kuboresha thamani ya huduma kwa wateja kwa

lengo la kuvutia na kuhifadhi wateja wenye mchango mkubwa katika ukuaji endelevu
wa biashara, huku tukihakikisha utoaji wa huduma bora zenye viwango vya juu.

. Ujumuishaji wa Kifedha: Tutaendelea kupanua huduma kupitia matawi ya benki na
njia za kidijitali ili kuongeza upatikanaji wa bidhaa na huduma za kifedha kwa wateja

wetu walengwa.

. Watu na Utamaduni wa Kazi: Benki itaendelea kujenga utamaduni wa utendaji wa
hali ya juu na kuwawezesha wafanyakazi wake kupitia mafunzo na programu za
maendeleo ya kitaaluma ili kuhakikisha ufanisi wa muda mrefu katika shughuli za
benki.

Kuongeza Thamani kwa Wanahisa

Benki inaendelea kutumia nafasi yake ya kimkakati kuimarisha utendaji na kuongeza
manufaa kwa wanahisa. Matokeo mazuri ya utendaji yanaonekana kupitia ongezeko la
gawio hadi TZS 100.00 kwa kila hisa mwaka 2025 kutoka TZS 92.40 kwa kila hisa mwaka
Mmwaka 2024. Matokeo haya yanadhihirisha uwezo wetu wa kuendeleza ukuaji, kuongeza
thamani ya muda mrefu kwa wanahisa, pamoja na kudumisha nidhamu katika usimamizi
wa vihatarishi na mtaiji.

Shukrani

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wanahisa na wateja wetu kwa kuendelea
kutuamini na kutuunga mkono. Tunaishukuru Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo
na ushirikiano wao endelevu. Vilevile, tunawashukuru wasimamizi wetu wa sekta kwa

ushirikiano na msaada wao wa karibu.

Mwisho, lakini si kwa umuhimu, nawapongeza na kuwashukuru wafanyakazi wote kwa
kujituma kwao, bidii na mchango wao mkubwa katika kufanikisha malengo yetu ya utendaji
kwa mwaka 2025 na katika kujenga mustakabali bora wa taasisi hii.

-~

RESPIGE KIMATI
MKURUGENZI MTENDAJI.
25 JULAI, 2026.
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WA KUMI NA SITA
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KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA KUMI NA SITA WA
WANAHISA ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA SELOUS, KITUO CHA MIKUTANO CHA
KIMATAIFA CHA JULIUS NYERERE (INICC), POSTA, DAR ES SALAAM, SIKU YA JUMAMOSI

TAREHE 26 JULAI 2025.

MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA WA MWAKA WA WANAHISA WA
BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA SELOUS, KITUO
CHA MIKUTANO CHA KIMATAIFA CHA JULIUS NYERERE (INICC), POSTA, DARES SALAAM,

SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 26 JULAI 2025.

WAJUMBE WA BODI YA WAKURUGENZI

Bw. Gasper Njuu

Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya
Bw. Benedict Sudi

Bw. Martin Mdoe

Bw. Robert Mtendamema
Bw. Respige Kimati

Nou s uwN =

Bi. Paulina Kunjumu

WAJUMBE WA BODI WALIOTOA UDHURU

1. Padre. Dkt. Charles Kitima
2. Bi. Uphoo Swai

WAGENI WAALIKWA
%  Bw. Baraka Palangyo

%  Bi. Neema Simika
<%  Bw. Grayson Anad

Mwenyekiti

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mkurugenzi Mtendaji

Katibu wa Kampuni (Mwanasheria)

Mjumbe
Mjumbe

Mwakilishi wa PWC
Mwakilishiwa Benki Kuu ya Tanzania
Mwakilishi wa Benki Kuu ya Tanzania
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NA.  JINA . NAMBAVYACDS
1 ABEL BERA 237272
2 ABEL KUSIGA 243361
3 ABRAHAM A MALEKO 243368
4  ADELAIDA ROGASIAN ASSEY 237271
5 ADRIAN J. MAKELELE 243430
6 ADRIANO G. MNIMBO 243439
7 AGATHA ELIAS MAYEMBA 243449
8  AGNES CHARLES KITWANGA 235032
9 AGNES FRANCIS MSOKA 243460
10 AGNES NIJELDASEFO MARO MOSHA 87941
11| ALBANI PETER MWALO 243523
12 ALBART ALEXANDER 243526
13| ALBART HASSAN MILANZI 140255
14 | ALEN EMIL RUBEN 646814
15 ALEX HENRY NYEREMBE 248542
16 ALEX MARKO 249495
17 ALEX SIMON NGAIZA 236664
18 ALEX STEPHANI KASILO 237328
19 ALFRED BENITO MILEMBE 243610
20  ALFRED CHAMA MATIKU 243626
21| ALINA BISTARI SHIRIMA 243417
22 | ALPHONCE JOSEPH 243708
23 AMBROSE ROBERT LYIMO 237168
24 ANANIA K. WIGIRA 243429
25 ANASTAZIA D. MASHURANO 243438
26 | ANDREA M. MGAYA 235955
27 | ANDREW C. SHIRIMA 103351
28 ANNA ANTONY MVUNGI 236057
29 | ANNA F. SHAO 244379
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30  ANNA SEIPH SHEMAGEMBE 243552
31 ANNA WANGAGI SWAI 243559
32 ANSILA JOHN 236821
33 ANTHONY OMARY DEWA 243586
34 ANUNTIATA MATHIAS KAWISHE 246348
35 ANZIGAR R. MAPINDA 172059
36 APOLINARY AMBROS MALLYA 246352
37 APOLINARY B. MWARABU 236643
38 | ARCHIDIOCESE OF DAR ES SALAAM 238712
39 ARCHIDIOCESE OF DAR ES SALAAM 238553
40  ARCHIDIOCESE OF DAR ES SALAAM 238724
ARCHIDIOCESE OF DSM ITF JUMUIYA YA BIKRA
41 MARIA WA LURDO 238712
42 ARCHIDIOCESE OF DSM JUMUIYA YA MT. MONICA 238874
43 ASUMTA V. IKOMKO 243629
44  AUDAX JOSEPHAT RUTA 243647
45 AUGUSTINE KISHULI 243666
46  AUGUSTINE PAULO MSETI 243664
47  AVELINA LUPINDA HEKORIRO 243446
48  BALBINA BALTAZARI SHAYO 246423
49 | BALTHAZAR WARIOBA MWEIRO 317424
50  BARNABAS CHILALA 243456
51 BARTHOLOMEW J. KUNG'ALO 215627
52  BEATA NGADAKU EMILIUS 243487
53 BEATRICE BENN 236048
54  BEATUS COSMAS MWALONGO 269713
55 BELINDA SAKWARI 237722
56 | BENEDICT JOACHIM MMASI 212567
57  BENEDICTO MAZIKU 227647
58 | BENNET CHARLES MALEKELA 153629
59 | BERNADETHA KATANDALU 2498653
60  BERTOLD THOMAS NIAWIKE 243568
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61 BERTWIN B. MANYAKU 236888
62  BETTY LEONARD MSHANA 182609
63 BIBIANA NGOWI 243576
64 BONECA GROUP LIMITED 247280
65  BONITUS DOMINIC MWALLENI 243588
66  CAMILLIAN FAMILY 241123
67 CARISTUS PHILIP ASSENGA 244625
68  CATHERINE C. MGAMA 243635
69 CATHERINE M. ANATHOLY 24445
70  CATHERINE MAJESA MWIDETE 243632
71| CELLINA D. MREFU 237103
72 CHARLES LUSANA 236757
73 CHARLES RUGALABAMU 243714
74  CHRISTA F. CHILALA 243717
75  CHRISTINA FABIAN KAPEMBE 243728
76 | CLEMENT KIDALA 236906
77  CLEOPHACE ANGELUS NIOVU 243772
78 | CLEVINA TIBAMANYA 243778
79 | COMC SISTERS DIOCESE 243124
80 CONSOLATA ALBERT BEBWA 324319
81 COSTANTINE MALIGANYA 249120
82  COSTANTINO DANIEL MSIKE 236896
83 CUTHBERT KARUHANGA 237039
84 CYPIRIAN KRISPIN MDENDEMI 130319
85  CYRIL CHARLES MPOKAME 236254
86 | DAMELA JOSEPH MWINUKA 20044]
87  DANIEL JOHN KALLULYA 2412181
88  DANIEL M. UBALANJE 236607
89 | DAUD JULIUS PANGILA 243849
90  DAYANA B. MGUMBA 243865
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92  DEOGRATIAS MODEST MTWALE 236051
93 DESIDERIJ. MULAGALA 244195
94 | DESIDERY KAKWEZI ATHANAS 140802
95 | DEVINE PATRICK MATOLA 234258
96 | DEVOTA PETER CHANWALI 243691
97 DIDAS SEIPH SHEMAGEMBE 243706
98 | DIDAS SELESTIN MZIGAGAMBO 243702
99 | DINA HAITA MBUBA 235722
100 | DINA NGOTOLWA MASENGA 243715
101 DIOCESE OF MBINGA 236237
102 DIOCESE OF MOSH 240259
DIOCESE OF MOSHI ITF INNK MT. LUCIA KRISTO
103 MFALME 290259
104 DIOCESE OF MTWARA 240484
105 | DISMAS ISSA MLUNGAMO 243716
106 | DISMASIA EDGA LYANGANI 243720
107 DOLORES DEOGRATIAS BARONGO 242178
108 | DOMINIC BEDA MASSAWE 233815
109 | DONALD NKONGO CHACHA 130040
110 DONATUS PASKAL MLAY 243730
111 DORIS EDWARD NYATAHE 238358
112 DR JOHN B. TLEGRAY 241343
113 EDMUND ERNEST MUNISHI 202118
114 EDMUND MARKO 249542
115 EDWARD M. MWAIBAMBE 250229
116 EDWARDINA N. NGAIZA 250230
117 EDWIN PAUL MUNGA 250234
118 EDWINAAGNELLUS LUPEMBE 244401
N9 ELIAS MMAZI 246635
120 ELIZABETH FRANK TOVO 236054
121 ELIZABETH IGNAS MOWA 89497
122 | ELIZABETH MALONGO YINZA 243735
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123 ELIZABETH MBAGO 243747
124 ELIZABETH S. KABADI 126336
125 | ELVIS GASPER KILAWE 640801
126  EMELDA CHARLES MWENDA 236049
127 EMELDA MEDARD KAVALO 244434
128  EMERENCIANA L UTOU 243760
129 EMIL DAIMON ZAMBI 165725
130 | EMMANUEL A KULANGISIWA 592126
131 EMMANUEL CHILIPWEL 243777
132 | EMMANUEL JULIUS BUKANGO 248421
133 EMMANUEL MAREKANI MTUI 236622
134 | EMMANUEL SEIPH SHEMAGEMBE 243788
135  ENATA R. NONGA 120134
136  ENG. TRAUDA PIRMIN MUMBA 237012
137 | ENOCK PH. KIKOTI 243801
138 ERICK AVELYN MARENGA 244199
130 ERICK BENEDICT SINDATUMA 638995
140 | ERICK MWARABU 250253
141 ERICK RUBUVA 243092
142 ERICK W. MUSHI 1748009
143 | ESTER MWADUA MHANGA 324574
144 | ESTERINA TARIMO 246779
145  ESTHER JULIUS BUKANGO 248443
146  ESTHER MTEMI 250267
147 EUTROPIA H. MARO 250272
148  EVANCE GASPAL LYIMO 246838
149  EVARIST ANTHONY MINANI 250276
150 | EVE JOHN MKUNDI 244420
151 EWALD NEMES MREMA 243875
152 | EXPEDITO DICKENS SIMMON 237313
153 | EZEKIEL FELIX ISSAKA 243886
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155 FARAJA M. MASSAWA 236931
156 | FAUSTA DAUDI CHILAMBO 59516
157 | FAUSTER FAUSTINE KIWIA 237028
158 FAUSTUS GWIMO RUGONDA 244207
150 FEBROMA HILARY KAPINGA 243912
160  FEBRONIA I SHEE 243973
161 FELISTER MPEMBA 243916
162  FIDELIS MARWA 236756
163 FLORA FILEMON MBINGA 243937
164  FLORENS IKIMOLO ISAKA 243959
165 FLORIAN D. MUTASIGWA 249339
166  FORTUNATA PATRICK CHAGU 152878
167  FR. ALEXUS C. MUTASIGWA 237368
168 | FRNIXON MBILLA 234562
169 FRANCIS BENEDICT SANGA 248913
170 | GENEROSA JOSEPH RUTAIHWA 252584
171 GEOFREY PRINCE CALISTUS 234566
172 GEORGE TARIMO 246917
173 GERALD SAYI 248036
174 GERMANA G. MASUNGA ITF BRENDA 236810
175 | GERVAS RAZARO MBILINYI 243899
176 | GESMIRA SHAMGWA 236689
177 | GETRUDE C. NGUBIAGAI 236106
178 | GETRUDE J. TARIMO 237315
179 | GIBSON KILALA 625801
180  GODFREY FOKAS MROSSO 243838
181 GODFREY MANDONDA KIBANDA 59516
182 GODFRIDA TESHA 236981
183  GODLIVER M. RWEYEMAMU 237953
184  GODWIN THOBIAS MWITA 236628

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI



777N

é%%"c’.'g%’ MKUTANO MKUU WA 7/ WA WANAHISA
185 GRACE BEDA 237558
186  GRACE DAVID MUSHI 246968
187  HAPINESS WADADI MSUMI 235646
188 HAPPY S. MREMA 236633
189 HELLEN MWANYIKA 241305
190 | HENRY JOSEPH MBOYA 140878
191 HERMENIGIRDA MADILI 250190
192 IBRAHIM KASSALA NGETA 24147
193 | IGNACE PETER MOWO 243927
194  IMACULATA D. MUTASHAIRWA 139825
195 IMAKULATA CHAFUMBWE 248938
196 | IMANI MUHINGO 121217
197 | IRMINA MBULA MILLANZI 250280
198 | JACKSON S. MTOKA 243998
199 | JAMES KIWALI MALYA 246956
200 JANE JAPHET MALLYA 244038
201 JANE N. MUNISHI 244437
202 | JANEMARY FAUSTINE RITAHOLE 244045
203 | JANUARY MARIA NSHIMBA 244075
204 | JASTAS SAUDI MKORONGO 250818
205  JEREMIA KADUMBA 244097
206  JERRY MWASA 248746
207  JESCA JOEL 244115
208  INN MT PADRE PIO 238704
209  JOACHIM PAUL MMASI 244124
210 JOAN CHAMUNGU MSUYA 236959
211 JOAN 3. KAVISHE 236656
212 | JOHN 3. KILUWA 2452239
213 | JOHN JOSEPH MNYIKAS 235616
214 | JOHN MDENDE BIZONGWA 2644171
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216 | JOHN RAPHAEL KIMATA 244151
217 JOHN SEIPH SHEMAGEMBE 244152
218 | JONAS DONAJI MLAY 244438
219 | JORAH MWITA 243732
220 | JOSEPH JAMES KESSY 92371
221 JOSEPH JOHN MBOJE 238753
222 | JOSEPH N. HAULE 250287
223 | JOSEPH NESTORY BUDELELE 325066
224 | JOSEPH PHILIP MSAMI 72861
225  JOSEPH S. MREMA 216127
226  JOSEPH YESAYA KASYAMU 236892
227 JOSEPHAT PATRICK MBILINYI 110729
228 | JOSEPHINE G. MABUBI 238667
229 | JOSEPHINE JOHN MAZOMPOLA 250294
230 JOSEPHINE K. MUHULA M546
231 JOYCE NALWAMBWA KAYES| 250307
232 | JUDITH R. MKOBA 112685
233 | JUDITH WENSLAUS NGAIZA 249827
234 | JULIANA CHARLES MADELEKE 236711
235  JULIANA J. SHEMAGHUMBU 142332
236  JULIANA JOSEPH ANDREA 236123
237 | JULIUS MBAWARA 244297
238 JUMANNE SAIDI SELEMANI 237790
239 JUMUIYA MT. CECILIA -M- NDEGE 238767
240 | JUMUIYA YA MT IGNAS-MAKANGARAWE 239088
241 JUSTIN MARTIN MBATA 250322
242 | KANDA YA FAMILIA TAKATIFU 238667
243 | KARSTO ALFRED 250334
244 | KELTRON MAHOO 46683
245  KOLETA MWALUGENGE 250347
246  KUMBUKA ENEA MANUZA 236995
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247 | KWAYA FAMILIA TAKATIFU BUGURUNI 238640
248 | KWAYA YA UPENDO 236833
249  LAMBERIHA MAHAI 236913
250 | LAURENT MVUNG| 249212
251 | LAWRENTIA M. MAYOLI 236677
252  LEOCADIA RWETI MKOJ! 236980
253  LEONARDINA |. MAPUNDA 250359
254  LETICIA KWESA 237032
255 | LETICIA M. CHAMBILA 236062
256  LEVINA MICHAEL MOMBURI 236933
257 | LIDWIN LUVANDA 250364
258 | LIGHTNESS CASTOR MBUTA 250365
259 | LOUIZA STANLEY KESSY 250375
260  LUCAS A BAYO 250377
261 LUCAS A MAGALI 236767
262  LUCIANA ADRIAN MADUGA 236683
263 | LUCY GEORGE MAYAO 236835
264 | LUMINAT STANLEY KESSY 250382
265 | LUTIGARDA LUCAS RWEZAULA 235731
266 | MACRINA ANGELIMI KALINGA 236684
267  MAENDELEO GROUP 247151
268 MAJELINA MUSHUMBUII 244180
269 | MARCELLAR MARTIN KOMBA 244188
270 MARCELLINO XAVIER KAYOMBO 228094
271 MARIA FELIX SILAYO 247236
272 MARIA PETER DIMOSSO 244435
273 | MARIANA NDONJEKWA 244241
274 MARKO JUSTINE MWENDA 244255
275 | MARTIN KIMATH 12211960
276  MARTIN RAFAEL SIWINGA 164635
277 | MARTINA |. MAKENI 244280
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278 MARY ELIAS KULIGWA 244292
279 MARY KILATU TEMBA 236059
280  MARY VICTORIA URASSA 244047
281 | MATAUA HUGO SHIRIMA 236687
282 | MATHIAS CYPIRIAN MKULA 244337
283  MATHIAS JAMES 227207
284  MATHIAS L LAURENT 244342
285 | MATHIAS MUIJUAMUNGU 244333
286 MATLIDA STANSLAUS KALOKOLA 244169
287 | MAY MUNGILWA 236694
288  MBOJE RICHARD 245021
289 MECTIDIS C. SHONGA 245120
290  MEDARD JOHN KAVALO 236978
291 | MELANIA C. MAGOT] 244212
292 | MELKIADES F. MSIMBE 247204
293  METIDIS CONRAD VYANEY UNGA 236890
294  MICHAEL URIO 244294
295 MICHAEL YEREMIAH LUVAGA 325446
296 MODEST PETER MWALO 244372
297  MOHAMED SALIM MHARIZ 235910
298 MOSHI UNITED GROUP 237285
299 MSHOBOZI P. ABDOR 100356
300 NAZARIUS PAUL CHONYA 244473
301 NEEMA M. NUNGU 244479
302 | NESSY ELIAS KYEJO 236866
303  NICODEMAS J. KANJE 237694
304 | NICODEMUS JOSEPH KISHEO 236956
305  OCTAVIAN MSOFU 2377009
306  ODILIA KILIAN KIWASILA 233444
307  OFORO ANDREA ERASMO 245688
308  OLIVER A KULANGISIWA 236706
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309  OSCAR MECK MANSHA 223016
310 | OSCAR PIUS MSANGIRA 249716
3711 OTHMAN MAALIM ZARAL 235909
312 PANCRAS SAMWEL TAIRO 244407
313 PASCHAL MALIFEDHA KANYALA 237010
314 PASTORY MATEI MISANYA 236907
315 | PAUL KALINJUMA DAUDI 242874
216 | PAUL SALUMU SHEMETA 244522
317 | PAULINA MANULU 134947
318 PELAD J. TARIMO 186249
319 | PELAGIA KAWAMALA CHARLES 140125
320 | PERPETUA E. ISHABAKAKI 244547
321 PETER KESSY 236152
322 | PETER KIPANGULU 249128
323 PETER MWITA NYANOKWE 163818
324 | PHILEMON AMBROSE MUSHI 244582
325  PHILIP LAWRENCE MIEMA 76901
326 | PIUS GABRIEL SIRIWA 247508
327 | PIUS KITOSI 244611
328 | PRAXEDY VINCENT CHACKY 236676
329 PRIMITIVA PATRICK KAMUGISHA 220431
330 PRISCILLA RASHIDI 244604
331 PROGENETHA K. IBRECK 319688
332 | PULICERIA EMILY MASSAWE 236717
333 RASHID A KUPYASA 236972
334  RAY ELIAKIMU KIMBITORY 244670
335 RAYNALDA FIDEUS NGOMBARE 235696
336 | REGINA AUGUSTINO HINGA 59516
337 | REGINA JOEL KABALIBAL 24405
338  REGINA KAGEMULO MHINA 236951
339 | RENATUS R. MWAKIMBWALA 250735
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340 RESPICIOUS S. MULISA 242861
341 REUBEN PETER MMAJE 15916
342 | REVOCATUS RUSTICUS MSHEMA 244710
343 RICHARD KABYEMELA 18108
344  RICHARD M. KAYOMBO 244589
345  ROHM MILAN DIVECHA 235666
346 | ROMANIA V. LASWAY 247541
347  ROSADA SHAO 250423
348 | ROSE FRANCIS MAIGE 244366
349 | ROSE MBUTA 250435
350 RUCU 241196
351 RUDOLF ATILIO MKEMWA 237232
352  RUSALIA DIDAS 52789
353  RUSTUS 238380
354  SABAS MROSSO 216526
355 SABINA MWENDA LUTUO 339728
356 SABINA ARBETI MWAHELYA 238382
357  SABINA MOSHY 235936
358 SAHIMBA J. MSEMWA 325822
359 SALAME C. MAKAMBI 236724
360 | SALUSTIAN THOBIAS NKOLA 236793
361 | SALVATORY JOHAKIM 98153
362 SARAFINA BENARD SAYI 248075
363 | SARAHS S. MTILEMA 250546
364 | SCHOLA A MASAWE 236947
365 | SCHOLASTICA JOHN MTIRUKA 245676
366 | SEBASTIAN SIMBA LUHEJIA 244417
367 SECHELELA HOKORORO 237017
368  SELINA MLINGI 236842
369 | SH. BIKRA MARIA MSAADA KRISTO 248
370 | SIMON NDETMBEA SWATI 237311
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371 SIMON P. MRINA 244661
372 | SOPHIA GALLE MBWILLE 235625
373 | SOPHIA S. MZENA 235711
374 SPECIOZA M. KAVALO 237008
375 ST AUGUSTINE UNIVERSITY OF TANZANIA 241539
ST CHARLES LWANGA SEGEREA SENIOR
376 MISSIONARY 241173
377 | ST GEMALA GAIGAN SISTERS 2641172
378 | ST JOHN BOSCO PARISH KIBAHA 237737
379 | STANSLAUS WILLIAM MIZAMBWA 244724
380 | STANSLAUS E. MZENA 232274
381 | STELLA CHARLES MIHAMBO 237129
382  STELLA PANTALEO BUNDALA 236728
383 SUBIRA ROGATH KIMARIO 244736
384 SUSANA RHOBI MUHAGACH 244361
385 | TANZANIA EPISCOPOL CONFERENCE (TEC) 241259
386 | TAUSI ROBATI KWIMBA 236388
387 TEDDY ANDREW SALUMU 244749
388 TEOTIM RICHARD MMANDA 9694108
389  THADEO PIUS KABUNDUGULU 236732
390 | THECLA INNOCENT MALINDI 244783
391 | THEODASIA THOMAS CHUWA 244819
392  THEODORA SABINI MAKAWISHE 247764
393 | THEOPISTA STEPHEN TARIMO 247773
304 THERESIA EPAFRASI KESSY 247802
395 THERESIA NJENDELA MAPUNDA 144487
396 | THERESIA ZAWADI NKUNJA 244896
397  THOMAS J. NGWALA 6236865
398  THOMAS JULIUS MWARA 236865
399 | UFUMWA SACCOS 241569
400 | UPENDO KAYOMBO 244972
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401 USAMBARA SISTERS KURASINI 241289
402 USHIRIKA WA NGONYAMA 241297
403 | UTOTO MT MSIMBAZI 238657
404  VALENCE ADRIAN KATUMA 236741
405 | VENERIUS STANSLAUS MUBA 236923
406 VERDIANA MASSINDE MARGAI 245044
407 | VEREDIANA VALERIANI MUNISHI 250442
408 | VERONICA GAETANO KIBIKI 245062
409  VERONICA LUCAS 245083
410 VERONICA ROCHUS KANWERA 236986
4T VERONICA T KIIZA 245092
412 VIANEY LUNGA 236890
413 | VICTOR FELICIAN MUTTA 488149
414 VICTORIA A GANAI 237294
415 | VICTORIA CLEMENT LIKWEMBA 215141
416 VICTORIA ERNEST LUKUMBA 132420
417 | VINCENTE MPUPUA 245180
418 VIRGINIA VUMILIA 243050
419 WAKILI S, ALAWI 245230
420 WENSE L ULIMALI 245240
421 WILLIAM KALAYE 7633
422 | WINFRIDA M. MNONJELA 237009
423 | WINFRIDA PATRICK KAMUGISHA 235703
424  WOLFGANG E. SALIA 522274
425  YAVAN SHEDRACK FOYA 245623
426 | YOHANA MBATIZAJI KIGILAGILA 238970
427 | YOLATHA BAZIL TARIMO 236044
428  ZACHARIA ANDREA MAHANJILE 237210
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1.0 KUFUNGULIWA KWA MKUTANO

Mwenyekiti alifungua rasmi Mkutano saa 03:40 asububhi.

2.0 KUPITISHWA KWA AJENDA

Ajenda zifuatayo zilipitishwa:

1. Kufungua Mkutano;

2. Kupitishwa kwa ajenda;

3. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano wa Mwaka
uliofanyika 27 Julai, 2024;

4, Kupokea na kujadili mambo yanayotokana na Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano
wa Mwaka uliofanyika tarehe 27 Julai 2024;

5. Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa ya Wakurugenzi kwa mwaka ulioishia 31
Desemba 2024;

6. Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa za fedha za Benki na taarifa ya mkaguzi
wa nje kwa mwaka ulioishia 31 Desemlba 2024;

7. Pendekezo la kutoa Gawio la Mwaka 2024;

8.  Uteuzi wa Mkaguzi wa Nje wa Hesabu za Benki;

9. Uchaguzi wa Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi;

1. Kupendekeza Tarehe ya Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao;

12. Mengineyo; na

13.  Kufunga Mkutano

3.0 UTHIBITISHO WA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA KUMI NA TANO
ULIOFANYIKA TAREHE 27 JULAI, 2024.

31 Wanahisa walithibitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Tano wa Mwaka
uliofanyika tarehe 27 Julai 2024 baada ya kufanya marekebisho madogo madogo ya
kiuandishi.

4.0 KUPOKEA NA KUJADILI YATOKANAYO NA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA KUMI
NA TANO ULIOFANYIKA TAREHE 27 JULAI 2024.

41 ILIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya wanahisa kuhusu kuboresha taarifa katika
daftari la wanahisa kwa kuhakikisha taarifa za majina, mawasiliano na malipo ya
gawio zinakuwa sahihi na zinahuishwa yalitekelezwa, na yanaendelea kuwa sehemu
ya ajenda ya benki. Benki ilianzisha dawati maalum la kushughulikia masuala ya
wanahisa, ikiwemo kuhuisha taarifa za wanahisa na malipo ya gawio. Aidha, benki
imekuwa ikitumia fursa ya uwepo wa wanahisa katika Mikutano Mikuu ya Mwaka
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kuthibitisha na kuhuisha taarifa zao. Kufuatia tangazo la gawio lililotolewa tarehe
19 Mei 2025, benki pia ilianza jitihada kupitia matawi yake kuwafikia wanahisa na

kuhuisha taarifa zao ipasavyo.

ILIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya kuboresha utendaji wa benki na kutekeleza
miradi iliyopangwa ili kuiwezesha benki kuwa katika nafasi ya kulipa gawio kwa
mwaka uliofuata yalitekelezwa. Benki iliboresha kwa kiasi kikubwa utendaji wake
katika viashiria vyote muhimu kwa mwaka wa fedha 2024 na kutokana na mafanikio
hayo, ikaweza kulipa gawio kuanzia tarehe 15 Agosti 2025 baada ya Mkutano Mkuu

wa Mwaka.

ILIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya kuzingatia viwango vya udhibiti vya Benki Kuu ya
Tanzania (BOT), hususan uwiano wa mikopo chechefu (NPL) na uwiano wa gharama
dhidi ya mapato (CIR), ili kuiwezesha benki kulipa gawio katika Mwaka uliofuata,
yalitekelezwa. Kulikuwa na mafanikio makubwa ambapo benki iliboresha uwiano
wa gharama dhidi ya mapato kutoka 62% hadi 57%, kiwango ambacho kiko karibu
na kiwango elekezi cha udhibiti cha 55%. Aidha, uwiano wa mikopo chechefu (NPL)
uliboreshwa kutoka 8% hadi 3.8%, kiwango ambacho kiko ndani ya kiwango elekezi
cha 5%. Kutokana na matokeo hayo yaliyoboreshwa Benki Kuu ya Tanzania iliidhinisha
malipo ya gawio kwa mwaka 2024.

ILIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya kutafuta fursa za biashara katika maeneo
mbalimbali ikiwemo Ifakara na Njombe, pamoja na kuchunguza fursa nyingine za
utoaji huduma na bidhaa kwa wanafunzi, vijana na sekta isiyo rasmi, yalitekelezwa
na yanaendelea kuwa sehemu ya mwelekeo wa benki. Benki iliimarisha mkakati
wake wa usajili na usimamizi wa biashara kwa kuendelea kuzingatia soko lake la
kimkakati, ambalo ni Kanisa na taasisi zake. Benki ilizindua suluhisho mbalimbali kwa
makundi ya kimkakati ya wateja, ikiwemo parokia na mnyororo wake wa thamani,
hospitali, taasisi za elimu ya juu na shule. Aidha, benki iliboreshwa bidhaa ya Akaunti
ya Wanafunzi kwa kuongeza huduma na vivutio vinavyorahisisha matumizi, ikiwa
ni sehemu ya mkakati mpana wa kujenga utamaduni wa matumizi ya huduma za
benki kwa vijana na kuimarisha ubora wa huduma za Benki kwa kizazi hicho. Benki
pia ilipanua huduma zake za mikopo kwa kuanzisha bidhaa ya “Mikopo Midogo”
inayolenga wafanyabiashara binafsi wanaokua kutoka kundi la mikopo ya vikundi
(“Solidarity Group Loans”).
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45 |LIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya kuhamasisha Kanisa na taasisi zake kutumia
mifumo ya benki katika kufanya miamala mbalimbali yalitekelezwa na yanaendelea
kufuatiliwa. Benki iliandaa huduma na suluhisho mbalimbali kukidhi mahitaji ya
makundi tofauti ya wateja ndani ya mwavuli wa Kanisa. Sambamlba na hilo, benki
iliimarisha uwezo wake wa utoaji huduma kupitia mifumo ya kidijitali kama mawakala
wa Mkombozi, huduma za kibenki kwa njia ya mtandao na huduma za kibenki kwa
njia ya simu. Malengo ya kimkakati ya ukuaji na faida ya benki yamejengwa katika soko
la Kanisa kama soko maalum, hivyo utekelezaji wa mikakati utaendelea kuzingatia
eneo hilo muhimu.

4.6 ILIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya kuhakikisha nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka
zinaandaliwa kwa idadi ya kutosha na kusambazwa kwa wanahisa wote kwa wakati
ili kuwezesha ushiriki mzuri katika mkutano yalitekelezwa. Benki ilihakikisha kuwa
nyaraka za Mkutano Mkuu wa 16 ziliandaliwa kwa kiwango kilichokidhi wanahisa
wote waliohudhuria mkutano huo. Aidha, nyaraka hizo zilisambazwa kwa wanahisa
wote mwezi mmoja kabla ya mkutano kufanyika.

47 ILIRIPOTIWA kwamba maelekezo ya kushughulikia changamoto zilizobainika
katika mfumo wa huduma za kibenki kwa njia ya mtandao, huduma za uwakala wa
benki, pamoja na kuboresha ufanisi wa utoaji huduma katika matawi yote ya benki,
yalitekelezwa na yanaendelea kuwa sehemu ya vipaumbele vya utekelezaji. Benki
ilifanya maboresho makubwa katika mifumo yake ya kidijitali, ikiwvemo huduma za
kibenki kwa njia ya mtandao, huduma za benki kwa wakala na huduma za benki
kwa njia ya simu. Maboresho hayo yalienda sambamba na uboreshaji wa mfumo
mkuu wa benki ambao umechangia kuimarika kwa uthabiti na utendaji wa mifumo
hiyo. Kutokana na hatua hizo, kumekuwa na ongezeko kubwa la ufanisi katika utoaji

huduma kupitia matawi ya benki pamoja na majukwaa yake ya kidijitali.

5.0 KUPOKEA, KUJADILI NA KUIDHINISHA TAARIFA YA BODI YA WAKURUGENZI KWA
MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA 2024

51.  ILIRIPOTIWA kuwa Benki iliendelea kutoa huduma za kibenki na kifedha kwa mujibu
wa Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na kwamba hakukuwa
na mabadiliko yoyote katika shughuli kuu za Benki kwa mwaka ulioishia tarehe 31
Desemba 2024.

52. ILIRIPOTIWA kuwa jumla ya hisa 23,555,002 zenye thamani ya shiling 22,820,069,500
zilikua zimelipiwa kikamilifu.
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53. ILIRIPOTIWA kuwa jumla ya Wakurugenzi wanane (8), akiwemo Mkurugenzi Mtendaiji,
walihudumu katika Benki katika Kkipindi hicho na hakuna Mkurugenzi aliyekuwa

anamiliki zaidi ya asilimia 0.1 ya mtaji wote wa hisa uliotolewa na Benki.

54. [ILIRIPOTIWA kuwa Bodi ya Wakurugenzi iliendelea kuhakikisha kuwa taratibu na
kanuni zote za kibenki zinafuatwa kwa mujibu wa mfumo wa uendeshaji wa Benki.
Aidha, shughuli za kila siku za kibenki ziliendelea kusimamiwa na Mkurugenzi
Mtendaji akisaidiwa na Timu ya Menegjimenti.

55. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilipata Faida Kabla ya Kodi (PBT) ya Shilingi milioni 11,493
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2024 ikilinganishwa na Shilingi milioni 8,572
mwaka 2023. Viashiria vingine vya utendaji vilikuwa kama ifuatavyo:-

551. Mapato Halisi ya Uendeshaji yaliongezeka hadi Shilingi milioni 29,216 kutoka
Shilingi milioni 25,226 mwaka 2023. Ukuaji huo ulitokana na ongezeko la
Shilingi milioni 4,631 (26%) katika mapato ya riba, likichangiwa na uimara wa
mizania ya Benki pamoja na kupungua kwa gharama za riba kwa 5% (Shilingi

milioni 361) kupitia usimamizi mzuri wa muundo wa amana.

552. Amana za wateja ziliongezeka hadi Shilingi milioni 217,491 kutoka Shilingi
milioni 207,397 mwaka 2023, sawa na ukuaji wa 5%, uliotokana na mikakati ya
uhamasishaji wa amana pamoja na maboresho ya miundombinu ya kibenki,
ikiwemo njia za kidijitali.

553. Jumla ya mali za Benki ziliongezeka hadi Shilingi milioni 282,380 kutoka
Shilingi milioni 255,789 mwaka 2023, hasa kutokana na ongezeko la Shilingi
milioni 28,304 katika mikopo kwa wateja na benki nyingine.

554. Jumla ya gharama za uendeshaji ziliongezeka hadi Shilingi milioni 17,723
ikilinganishwa na Shilingi milioni 16,654 mwaka 2023. Ongezeko hilo la 6%
lilitokana na upanuzi wa biashara na kuongezeka kwa shughuli za uendeshaiji.

555. Mikopoiliongezeka hadi Shilingi milioni162,565 kutoka Shilingi milioni 134,261
mwaka 2023, sawa na ukuaji wa 21%. Ukuaji huo ulitokana na kuboreshwa
kwa mifumo ya utoaji mikopo pamoja na kuimarika kwa kiwango cha mtaji

wa Benki.

55.6. Ubora wa kitabu cha mikopo uliendelea kuwa mzuri ambapo uwiano wa
mikopo chechefu (NPL) ulifikia 3.8% mwaka 2024.
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5.6. ILIRIPOTIWA kuwa Bodi ya Wakurugenzi ilifanya tathmini ya uwezo wa Benki
kuendelea kujiendesha (going concern) na matokeo yalionyesha kuwa Benki
itaendelea kuendesha shughuli zake kwa kipindi kirefu kijacho.

57. ILIRIPOTIWA kuwa Bodi ya Wakurugenzi ilipendekeza malipo ya gawio kwa wanahisa
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2024.

5.8. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilikuwa na wafanyakazi wa kutosha wenye uzoefu wa
kutekeleza shughuli zake na kufanikisha mpango wa biashara wa Benki.

5.9. ILIRIPOTIWA kuwa Benki haikutoa msaada kwa chama chochote cha siasa na
iliendelea kuwa na mahusiano mazuri na wadau wote, ikiwvemo kamati za usimamizi
wa benki.

510. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilikamilisha utekelezaji wa mfumo mpya wa kibenki wa
msingi (RUBIKON) na kuhamisha shughuli zote za huduma za kibenki kwenye mfumo
huo.

511. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilikamilisha mradi wa mfumo wa Usimamizi wa Shule na
kuanza kuusambaza mashuleni, ikiwa imelenga kuuuza mfumo huo kwa shule 200
ifikapo mwaka 2026.

512. ILIRIPOTIWA kuwa huduma za kidijitali za Benki ziliendelea kukua kwa kasi. Huduma
za “Mkombozi Wakala’, “Sadaka Digital”’, huduma za kibenki kwa njia ya mtandao na
huduma za kibenki kwa njia ya simu ziliongeza matumizi na kufikia wateja wengi

zaidi.

513. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilitekeleza mradi wa ushirikiano wa matumizi ya mashine za
kutolea hela yaani ATM kati yake na NMB Bank Plc kupitia Umoja Switch inayowezesha

wateja wa benki kupata huduma kupitia mtandao wa ATM za NMB Bank Plc.

514. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilitekeleza Mfumo wa Usimamizi wa Fedha katika Chuo
Kikuu cha Mtakatifu Augustino Tanzania (SAUT) kwa ajili ya ukusanyaji ada na ilikuwa
katika hatua za kuusambaza mfumo huo katika taasisi nyingine za elimu ya juu ndani
ya soko la kimkakati la Benki.

515. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilikamilisha Mfumo wa Usimamizi wa Hospitali na kuanza
hatua za usajili katika Hospitali ya Bugando, huku ikipanga kuusambaza katika vituo
vingine vya afya ndani ya soko lake maalum.
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516. ILIRIPOTIWA kuwa Benki ilianza maandalizi ya kupanua mtandao wa matawi yake

kwa lengo la kufungua matawi matatu mapya mwaka 2025.

517. ILIRIPOTIWA kuwa jitihada za Benki katika kuimarisha biashara na kukuza shughuli
zake ziliendelea kuzaa matunda kupitia ongezeko la wateja, mapato, usimamizi bora

wa gharama na usimamizi wa vihatarishi kwa ufanisi.

518. ILIRIPOTIWA kuwa wanahisa waliipongeza Benki kwa utendaji wake wa mwaka 2024
na kutoa maoni yafuatayo:-

5181 Wanahisa waliuliza kama huduma za kibenki kwa njia ya simu zinahitaji salio
la muda wa maongezi (airtime). Benki ilieleza kuwa huduma za kibenki kwa
simu kwa njia ya USSD zinahitaji mteja awe na salio la maongezi (airtime)
wakati huduma za kibenki kwa njia ya programu (application) zinahitaji
huduma ya intaneti.

518.2 Wanahisa walibaini kuwa gharama za mafunzo kwa wafanyakazi zilikuwa
chini ya bajeti na kuhoji kama wafanyakazi walipata mafunzo ya kutosha.
Menejimenti ilieleza kuwa Benki ilitumia mfumo wa mafunzo unaojumuisha
wakufunzi wa ndani na nje, mafunzo ya mtandaoni na mafunzo ya vikundi, hali
iliyosaidia kupunguza gharama za utoaji wa mafunzo huku ubora ukiendelea
kudumishwa.

5183 Wanahisa waliuliza kama upanuzi wa matawi unategemea uwepo wa Jimbo
la Kanisa. Benki ilieleza kuwa maamuzi ya kufungua matawi mapya huzingatia
fursa za biashara, uwezo wa kuzalisha mapato na kurudisha uwekezaji,
sambamba na kuzingatia viwango vya uwiano wa gharama dhidi ya mapato
uliowekwa na Benki Kuu.

518.4 Wanahisa waliipongeza Benki kwa ushirikiano wake na benki ya NMB katika
utoaji wa huduma za kibenki kwa njia ya mashine za kutolea pesa (ATM) na
kuuliza kama Benki ina mpango wa kuanzisha bidhaa za uwekezaji wa hati
fungani siku za usoni. Bodi ilieleza kuwa bidhaa ya hati fungani huongeza
gharama zariba kwa taasisi hivyo Benki itaendelea kuhamasisha zaidi amana

za gharama nafuu kupitia akaunti za akiba na akaunti za hundi (CASA).

518.5 Wanahisa walipendekeza kuanzishwa kwa bidhaa maalum kwa ajili ya
wafanyabiashara wadogo, vikundi maalumu na wanawake. Benki ilieleza
kuwa tayari imeanzisha mikopo maalumu kuhudumia makundi tajwa hapo
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juu kwa kutoa mikopo kwa wateja na wajasiriamali wadogo, vikundi na

wanawake kwa ujumla.

518.6 Wanahisa walipendekeza kuwepo kwa viwango maalum vya riba na tozo za
mikopo kwa wanahisa. Bodi ilieleza kuwa kanuni za Benki Kuu haziruhusu
wanahisa kupewa masharti nafuu kuliko wateja wengine na hivyo wanahisa
waendelee kutumia bidhaa na huduma za benki zinazotolewa kwa gharama
na masharti nafuu sana.

518.7 Wanahisa walieleza wasiwasi wao kuhusu viwango vya tozo za miamala.
Bodi ilipokea maoni hayo na kuahidi kufanya mapitio ya viwango vya tozo ili

kuongeza ushindani na unafuu kwa wateja.

518.8 Wanahisa waliuliza kama wanaweza kununua hisa zaidi za Benki na Bodi
ilieleza kuwa hisa za Benki zinaendelea kuuzwa katika Soko la Hisa la Dar es
Salaam na kuwataka wanahisa kutumia madalali waliosajiliwa katika uuzaji
na ununuzi wa hisa za benki.

518.9 Wanahisa walibaini kuwa Benki bado ina matawi machache katika baadhi ya
Mmaeneo na kushauri kuendelea kupanua huduma kwa kuongeza matawi na
utoaji wa huduma kwa njia za kidijitali. Benki iliahidi kuendelea kuimarisha
utoaji huduma kwa kufungua matawi zaidi, kupitia mawakala na mifumo ya
kidijitali.

518.10 Wanahisa walishauri Benki kuongeza nguvu katika kutangaza bidhaa na
huduma zake kupitia majukwaa ya Kanisa. Bodiilieleza kuwa Benkiinaendelea
kutumia makanisa, parokia, vyombo vya habari vya Kanisa na mitandao ya

kijamii kuongeza uelewa wa bidhaa na huduma zake.

51811 Wanahisa walieleza kuwa Kanisa na taasisi zake zina fursa kubwa za biashara
na kuitaka Benki kuongeza ushirikiano katika soko hilo maalum. Bodi
ilikubaliana na ushauri huo na kuahidi kuongeza ushirikiano na taasisi za
Kanisa.

51812 Wanahisa walipendekeza mikutano mikuu ijayo ifanyike pia katika mikoa

mingine nje ya Dar es Salaam ili kurahisisha ushiriki wa wanahisa kutoka

mikoani. Bodi ilipokea ushauri huo kwa ajili ya utekelezaji kwa siku za baadaye.
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6.0 ILIRIPOTIWA kuwa Wanahisa walitoa MAAGIZO yafuatayo kufuatia maoni yaliyotolewa

hapo awali:

6.1 Kuanzisha mfumo katika ngazi ya matawi utakaowezesha wanahisa kusahisha na

kurekebisha taarifa zao katika rejista ya wanahisa.

6.2 Kurahisisha na kuboresha mchakato wa kufungua akaunti ili kuongeza usajili wa

wateja utakaoleta uhamasishaji na ongezeko la amana na uwekezaji.

6.3 Kutumia kikamilifu fursa zilizopo katika soko maalum la Benki, hususan shule, hospitali

Nna vyuo vinavyohusiana na Kanisa, ili kukuza biashara na utendaji wa Benki.
6.4 Kukamilisha utekelezaji wa miradi yote iliyopangwa kwa mwaka 2025.

6.5 Kuendelea kufanya ziara kwa wateja katika parokia na maeneo yenye fursa za biashara

kwa ajili ya uhamasishaji wa amana, ushirikiano na ufadhili wa miradi mbalimbali.

6.6 Kufanya mapitio ya viwango vya tozo za Benki kwa kuzingatia maoni ya wanahisa

kuhusu kupungiza gharama za huduma.

6.7 Kuendelea kuhamasisha Kanisa na taasisi zake kutumia Benki na mifumo yake katika

kufanya miamala mbalimbali.

6.8 Kutumia majukwaa ya Kanisa kutangaza bidhaa na huduma za Benki ili kuongeza

mwonekano na mwitikio wake sokoni.

6.9 Kuimarisha uwepo wa Benki katika mikoa mbalimbali kupitia ufunguzi wa matawi na

vituo vya huduma kwa kuzingatia uwezo wa mtaji na mkakati wa ukuaji.
6.10 Kuzingatia mzunguko wa maeneo ya kufanyia mkutano mkuu wa wanahisa katika
mikoa muhimu kama Mwanza, Dodoma na Arusha ili kurahisisha ushiriki wa wanahisa

kutoka mikoani.

611 ILIRIPOTIWA kuwa wanahisa walipokea, walijadili na kuidhinisha Taarifa ya Bodi ya
Wakurugenzi.
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7.0. KUPOKEA, KUJADILI NA KUIDHINISHA TAARIFA ZA FEDHA ZA BENKI PAMOJA NA

7.1

72

7.3

7.4

7.5

7.6

7.7

7.8

TAARIFA YA MKAGUZI WA NJE KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA 2024.

ILIRIPOTIWA kwamlba Mkaguzi wa Nje wa Benki kwa mwaka 2024 alikuwa ni Kampuni
ya PricewaterhouseCoopers (PWC).

ILIRIPOTIWA kuwa kufikia tarehe 31 Desemba 2024, Wakaguzi wa Nje walikuwa
wamekagua taarifa ya hali ya fedha ya Benki, mapato, taarifa ya mabadiliko katika
mtaji usio nariba, taarifa ya mtiririko wa fedha ya mwaka, muhtasari wa sera za uhasibu
pamoja na maelekezo mengine ya kifedha ya mwaka uliopita.

ILIRIPOTIWA kuwa kwa mujibu wa maoni ya Wakaguzi wa Nje, taarifa za fedha
zilizokaguliwa zilionesha kwa usahihi hali ya kifedha ya Benki kufikia tarehe 31
Desemba 2024 kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Utoaji Taarifa za Fedha
(IFRSs), matakwa ya Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 pamoja na Sheria ya Benki
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006.

ILIRIPOTIWA kuwa Wakaguzi wa Nje walifanya ukaguzi wao kwa kuzingatia Viwango
vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu (ISAs).

ILIRIPOTIWA kuwa Wakaguzi wa Nje walipata taarifa zote na maelezo ambayo, kwa
kadri ya ufahamu na imani yao, yalikuwa muhimu kwa madhumuni ya ukaguzi huo.

ILIRIPOTIWA kuwa kwa maoni ya Wakaguzi wa Nje, Benki ilihifadhi vitabu sahihi
vya hesabu; Taarifa ya Wakurugenzi ilikuwa inaendana na taarifa za fedha; taarifa
zinazotakiwa kisheria kuhusu malipo ya Wakurugenzi na miamala yao na Benki
zilikuwa zimewekwa wazi; na taarifa ya hali ya fedha pamoja na taarifa ya faida au
hasara na mapato mengine jumuishi zilikuwa zinaendana na vitabu vya hesabu vya
Benki.

ILIRIPOTIWA kuwa kwa maoni ya Wakaguzi wa Nje, viwango vya utoshelevu wa mtaji
wa Benki vilivyowasilishwa vilikokotolewa kwa mujibu wa Sheria ya Benki na Taasisi
za Fedha ya mwaka 2006, Kanuni za Utoshelevu wa Mtaji za mwaka 2014 pamoja na
maelekezo husika ya Benki Kuu ya Tanzania.

ILIRIPOTIWA kuwa wanahisa walipokea, walijadili na kuidhinisha taarifa za fedha za
Benki pamoja na taarifa ya Mkaguzi wa Nje kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba
2024.
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8.0 PENDEKEZO LA KUTOA GAWIO LA FAIDA KWA MWAKA 2024

81 ILIRIPOTIWA kwamba katika Mkutano Maalum wa 120 wa Bodi ya Wakurugenzi
uliofanyika tarehe 26 Machi 2025, Bodi ya Wakurugenzi ilipokea na kuidhinisha Taarifa

za Fedha za Benki kwa mwaka 2024.

82 ILIRIPOTIWA kwamba kwa mujibu wa lbara ya 109 na lbara ya 140 za Mkataba na
Kanuni za Uanzishwaji wa Benki, Bodi ya Wakurugenzi ilipendekeza malipo ya gawio
la Shilingi 92.40 kwa kila hisa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2024, kwa
wanahisa wote waliokuwemo kwenye rejesta ya wanahisa kufikia tarehe 3 Julai 2025,

ambapo rejesta itafungwa na malipo kufanyika kuanzia tarehe 15 Agosti 2025.

8.3 ILIRIPOTIWA kwamba Wanahisa waliombwa kupokea, kujadili na kuidhinisha
pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi la kulipa gawio la Shilingi 92.40 kwa kila hisa kwa

wanahisa wote waliokuwemo kwenye rejesta kufikia tarehe 3 Julai 2025.

8.4 Wanahisa walipokea na kulizingatia pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi la malipo ya
gawio la Shilingi 92.40 kwa kila hisa na wakaliidhinisha kwa utekelezaji kuanzia tarehe
15 Agosti 2025 na kuendelea.

9.0 UTEUZI WA MKAGUZI WA NJE WA HESABU ZA FEDHA

91 ILIRIPOTIWA kwamba PricewaterhouseCoopers (PwC) amekuwa Mkaguzi wa Nje
wa Benki kwa kipindi cha miaka mitatu, ambapo muda wao ulimalizika tarehe 31
Desemba 2024, hivyo kulikuwa na ulazima wa kuteua Mkaguzi mwingine wa Nje kwa
kipindi cha miaka mitatu.

9.2 ILIRIPOTIWA kwamba Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Wakaguzi wa Nje) za
mwaka 2014 zinaruhusu Mkaguzi wa Nje huyo huyo kukagua Benki moja kwa muda
usiozidi vipindi viwili mfululizo, ambapo kila kipindi ni cha miaka mitatu.

9.3 ILIRIPOTIWA kwamba mchakato wa uteuzi wa Wakaguzi wa Nje ulifanyika kupitia
zabuni ya ushindani ambapo KPMG Tanzania, PwWC na Ernst & Young waliwasilisha
zabuni zao kwa ajili ya kutoa huduma ya ukaguzi wa nje (ukaguzi wa lazima wa taarifa

za fedha na ukaguzi wa TEHAMA) kwa kipindi cha miaka mitatu.
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94 ILIRIPOTIWA kwamba baada ya kupitia zabuni zilizowasilishwa na kukamilisha
mchakato wa ununuzi, Bodi ya Wakurugenzi ilipendekeza uteuzi wa Ernst & Young
kuwa Wakaguzi wa Taarifa za Fedha na TEHAMA wa Benki kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia mwaka 2025.

9.5 ILIRIPOTIWA kwamba Wanahisa waliombwa kujadili na kuidhinisha pendekezo la
Bodi ya Wakurugenzi la kuteua Ernst & Young kama Wakaguzi wa Taarifa za Fedha na
TEHAMA za Benki kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2025 kwa masharti
yaliyokubaliwa.

9.6 Wanahisa walipokea na kulizingatia pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi la kuteua
Ernst & Young kama Wakaguzi wapya wa Nje na wakaidhinisha utekelezaji wake.

10.0 UCHAGUZI WA WAKURUGENZI WA BODI

10.1 Katibu wa Kampuni aliwataarifu Wanahisa kwamba lbara ya 80 ya Katiba ya Benki
inaeleza kwamba kila baada ya miaka mitatu, theluthi moja ya Wakurugenzi hutakiwa
kustaafu ukurugenzi kwenye kampuni . Kwa mujibu wa lbara hiyo, wakurugenzi wawili
yaani Bwana Robert Mtendamema na Bi. Uphoo Swai walitarajiwa kustaafu mwaka
2025 baada ya kuhudumu katika Bodi kwa vipindi viwili vya miaka mitatu kila mmoja.

10.2 ILIRIPOTIWA kwamba utaratibu wa uteuzi/uchaguzi wa Wajumbe wapya wa Bodi
umeainishwa katika lbara ya 74 ya Katiba ya Benki na Bodi ilizingatia taratibu hizo
hadi kufanikisha uchaguzi wa wagombea wawili kuwa Wakurugenzi wapya wa Benki
ya Biashara Mkombozi. Sifa za wagombea zilizingatia Ibara ya 76 ya Katiba ya Benki
pamoja na kanuni za Benki Kuu ya Tanzania, Sheria ya Makampuni na miongozo ya
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana.

10.3 ILIRIPOTIWA kwamba wagombea wanne waliostahili kuchaguliwa yaani Bi Agnes
Kitwanga, Bwana Damas Mugashe, Bwana Victor Tesha na Bi Susan Kyaruzi
waliwasilishwa kwa Wanahisa na wakapata nafasi ya kujitambulisha na kueleza

sababu za kustahili kuchaguliwa kuwa Wakurugenzi wa Benki ya Biashara Mkombozi.
10.4 ILIRIPOTIWA kwamba Wanahisawaliombwa kupiga kura na kuwachagua Wakurugenzi

wawili kutoka kwenye orodha ya wagombea, ambao baadaye watapitishwa katika
mchakato wa kuomba idhini ya Benki Kuu ya Tanzania kwa mujibu wa kanuni.
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10.5 ILIRIPOTIWA kwamba uchaguzi wa Wakurugenzi ulifanyika na wagombea wawili
walifanikiwa kuchaguliwa kuwa Wakurugenzi wapya wa Benki ya Biashara Mkombozi,
yaani Bi Agnes Kitwanga na Bwana Damas Mugashe.

10.6 Mwenyekiti aliwapongeza Wakurugenzi wapya waliochaguliwa na kuwajulisha
Wanahisa kwamba mchakato wa uhakiki wa uteuzi wao katika Benki Kuu ya Tanzania
utaendelea kwa mujibu wa taratibu za wasimamizi.

10.7 Wanahisa walikubaliana na matokeo ya uchaguzi na wakaidhinisha uteuzi wa Bi
Agnes Kitwanga na Bwana Damas Mugashe kuwa Wakurugenzi wapya wa Benki ya
Biashara ya Mkombozi.

1.0 KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU WA MWAKA UJAO

11  ILIRIPOTIWA kwamba Wanahisa WALIAZIMIA kuwa Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao
ufanyike tarehe 25 Julai 2026.

12.0 MENGINEYO

121 ILIRIPOTIWA kwamba Mwenyekiti wa Bodi aliwashukuru Wanahisa kwa ushiriki na
kuhudhuria mkutano.

12.2 ILIRIPOTIWA kwamba Mwenyekiti wa Bodi alimuomba Katibu wa Mkutano kusoma

Maazimio ya mkutano kwa ajili ya maoni na kupitishwa na Wanahisa.

12.3 ILIRIPOTIWA kwamba Katibu wa Mkutano alisoma maazimio yaliyofikiwa katikamkutano

ambayo yote yaliidhinishwa na Wanahisa kama yalivyowasilishwa.

13.0 KUFUNGA MKUTANO
131  Mwenyekiti alifunga mkutano saa 15:20 alasiri.

Imethibitishwa tarehe 25 Julai 2026.

BW. GASPER NJUU Bl. PAULINA KUNJUMU
MWENYEKITI KATIBU

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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YATOKANAYO NA DONDOO ZA MKUTANO MKUU
WA MWAKA WA KUMI NA SITA

6.1

MAELEKEZO YA WANAHISA
AU MAOMBI YANAYOTAKIWA
KUBORESHWA

Kuanzisha utaratibu/dirisha
katika ngazi ya matawi
ambapo Wanahisa wanaweza
kusahisha taarifa zao katika
rejista ya wanahisa.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Benki imeanzisha dawati maalum katika Makao
Makuu linalohusika na masuala ya wanahisa,
likijumuisha kusahisha taarifa za Mjue Mteja
Wako(KYC) kama majina, mawasiliano, namba
ya CSD pamoja na taarifa za malipo. Huduma
ya kusaidia wanahisa kusahisha taarifa zao pia
hutolewa kupitia mtandao wa matawi ya Benki
ili kuwezesha malipo ya gawio na kuhakikisha
rejista ya wanahisa inabaki na taarifa sahihi na
za sasa kwa rejea na kumbukumbu za baadaye.
Aidha, Benki hutumia uwepo wa wanahisa
wakati wa Mikutano Mikuu vya Mwaka
kuthibitisha na kusahisha taarifa zao. Wanahisa
pia wanaweza kusahisha taarifa zao za KYC
mtandaoni kwa kujaza na kuhuisha fomu ya
kielektroniki ya gawio inayotolewa na CSD and
Registry Company Limited (CSDR).

Hatua hizi kwa pamoja zimeboresha kwa kiasi
kikubwa usahihi na ukamilifu wa rejista ya
Wanahisa.

6.2

Kurahisisha na  kuboresha
mchakatowa kufunguaakaunti
ili kuongeza usajili wa wateja
utakaoleta uhamasishaji wa
amana na uwekezaji.

Benki imeanzisha mfumo mpya wa kufungua
akaunti ambao una muunganisho wa moja
kwa moja na Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA) unaowezesha kufungua akaunti
papo kwa papo kupitia majukwaa mbalimibali.
Huduma hii tayari imetekelezwa kwenye
mashine za mauzo (POS) na inasaidia usajili
wa haraka wa wateja pamoja na ufunguaji wa
akaunti kwa wakati mmoja.

Mpango huu umeongeza kwa Kkiasi kikubwa
kasi ya uhamasishaji na upatikanaji wa wateja
wapya kwa Benki.
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6.3 | Kutumia kikamilifu fursa | Benki imebuni na inaendelea kutekeleza
zilizopo katika soko maalum la | masuluhisho mbalimbali yanayolenga kukidhi
Benki, hususan shule, hospitali | mahitaji ya taasisi mbalimbali zilizo chiniya soko
na vyuo vinavyohusiana na | lake maalum. Masuluhisho hayo yanahusisha
Kanisa, ili kukuza biashara na | huduma za ukwasi, uwekezaji na usimamizi wa
utendaji wa Benki. fedha taslimu. Mpango huu umeanza kupata
mafanikio mazuri na sasa Benki inaongeza kasi
ya utekelezaji ili kupata sehemu kubwa zaidi ya
biashara, kwa lengo la kujenga msingi endelevu
wa wateja wa taasisi.

Kukamilisha utekelezaji wa | Benki imekamilisha utekelezaji wa miradi
6.4 | miradi iliyopangwa kwa | kadhaa muhimu iliyopangwa kwa mwaka 2025,
mwaka 2025. ikiwemo masuluhisho ya kidijitali ya usimamizi
wa fedha taslimu kwa shule, vyuo vikuu na
hospitali, zikilenga taasisi zinazomilikiwa na
Kanisa kama kipaumbele kikuu.
Benki pia ipo katika hatua ya kusambaza
masuluhisho hayo, ikiwa na lengo la kuandikisha
jumla ya angalau shule, hospitali na vyuo 700
ifikapo mwaka 2027. Aidha, Benki ilikamilisha
na kufungua tawi lake la Geita mwezi Novemba
2025, hivyo kutimiza azma yake ya kimkakati ya
kujipanua na kuweka uwepo wake katika eneo
hili muhimu la kiuchumi nchini.
6.5  Kuendelea kufanya ziara | Benki imeanzisha jukwaa la Mikutano vya
kwa wateja katika parokia na | Ukumbi wa Parokia ambapo hujihusisha na
Mmaeneoyenye fursa za biashara | Uongozi wa Parokia, Jumuiya Ndogo Ndogo
kwa ajili ya uhamasishaji wa | za Kikristo na Viongozi wa Vyama vya Kitume
amana, ushirikiano na ufadhili | kwa lengo la kuongeza uelewa wa huduma za
wa miradi mbalimbali. kibenki, kufungua akaunti za benki na kuuza
kwa pamoja bidhaa na huduma mbalimbali
za Benki.
Mpango huu umeanza kuleta matokeo chanya
katika uhamasishaji wa fursa za kibiashara za
kibenki ndani ya sekta ya Kanisa.

Kufanya mapitio ya viwango  Benki imekagua muundo wake wa ada na

66 | vwa tozo za Benki kwa |tozo kwa kuzilinganisha na watoa huduma
kuzingatia maoni ya wanahisa | wengine wa soko ili kubaki na ushindani, huku
kuhusu kupunguza gharama | ikizingatia muktadha wa biashara yake pamoja
za huduma. na mahitaji ya makundi yake lengwa ya wateja.

Viwango hivwo vya tozo huchapishwa Kila
mwaka kwa wateja kama muongozo wa BenkKi
kuu unavyoelekeza.
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Kuendelea kuhamasisha | Kanisa na taasisi zake zilizo chini ya mwamvuli
6.7 | Kanisa na taasisi zake kutumia | wake bado ni kipaumbele chetu kikuu katika
Benki na mifumo yake katika | uhamasishajiwa biashara, hususanuhamasishaji
kufanya miamala mbalimbali. | wa ukusanyaji wa amana. Tunatekeleza
usambazaji wa kimfumo wa masuluhisho hayo
kwa kuzingatia Mkakati wetu wa Soko Maalum
(Niche Market Strategy).

Kutumia majukwaa ya Benki imeendelea kutumia matukio ya Kanisa
6.8 | Kanisa kutangaza bidhaa na  na njia za vyombo vya habari vya Kanisa ili
huduma za Benki ili kuongeza | kupenyeza huduma zake sokoni. Tunashirikiana
mwonekano na mwitikio wa | kwa karibu na uongozi wa Kanisa pamoja na
Benki sokoni. majukwaa ya vyombo vya habari kama Tumaini
Media, Radio Maria, Tumaini Letu na gazeti
la Kiongozi Letu ili kuwafikia hadhira pana
inayojumuisha wadau wa soko maalum la
Benki.
6.9 | Kuimarisha uwepo wa Benki | Katika mwaka 2025, Benki ilifanikiwa kufungua
katika mikoa  mbalimbali | tawi jipya la Geita pamoja na kuanzisha
kupitia ufunguzi wa matawi | mchakato wa kujipanua katika maeneo ya
na vituo vya huduma kwa | Bagamoyo, Same na Kahama, ambapo Tawi la
kuzingatia uwezo wa mtaji na | Kahama lilifunguliwa rasmi tarehe 9 Mei 2026
mkakati wa ukuaji. na Bagamoyo lilifunguliwa rasmi tarehe 6 Juni
2026.
Katika kuendelea kutathmini uwezekano wa
kufungua matawi zaidi Benki pia inatumia
mtandao wake wa wakala wa kibenki kupanua
huduma katika mikoa mbalimbali, pamoja na
uwepo wa Wakala Mkuu maeneo mbali mbali
kusaidia mtandao wa Wakala, Benki inatarajia
kuendelea kupanua wigo wake wa huduma
sambamba na kutathmini fursa za biashara
katika maeneo lengwa.

Kuzingatia mzunguko wa | llibainika kuwa idadi kubwa ya wanahisa na

6.10  maeneo ya kufanyia mkutano | wadau wakuu wengine wanapatikana Dar es
mkuu wa wanahisa katika | Salaam, jambo linaloipa msingi wa kuendelea
mikoa muhimu kama | kufanyika kwa Mikutano Mikuu ya Mwaka jijini
Mwanza, Dodoma na Arusha | Dar es Salaam. Hii pia inazingatia udogo wa
ili  kurahisisha ushiriki wa | Benki pamoja na uwezo wake wa kusimamia
wanahisa kutoka mikoani. kwa uangalifu gharama zinazojitokeza ili

kuimarisha na kuongeza faida kwa wanahisa.
9 Kutoa Gawio kwa faida ya  Gawio kwa mwaka ulioishia tarehe 3]
mwaka 2024 Desemba 2024 la Shilingi 92.40 kwa kila hisa
lililipwa kuanzia tarehe 15 Agosti 2025 na
kuendelea kama ilivyoamuliwa.
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TAARIFA YA WAKURUGEN/Z]

AJENDA YA S

5 KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA YA WAKURUGENZI YA MWAKA
ULIOISHIA DESEMBA 31, 2025.

51 KAZI KUU

Shughuli kuuya Benkini kutoa huduma za kibenki na huduma nyingine zinazohusiana,
kama zilivyoainishwa katika Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya
Tanzania. Hakukuwa na mabadiliko katika shughuli kuu za Benki katika mwaka wa
fedha husika.

5.2 MUUNDO WA UMILIKI WA HISA

Muundo wa mtaji wa hisa unaojadiliwa ni kama ifuatavyo:

Mtaji ulioidhinishwa

TZS 50,000,000,000 inayojumuisha hisa 50,000,000 hisa za kawaida zenye thamani
Hisa zilizolipiwa
TZS 22,820,069,500 inayojumuisha hisa za kawaida 23,555,002 kila hisa ikiwa

na thamani ya TZS 1,000/=. Sehemu ya hisa hizi zilizotolewa kwa punguzo kama
ilivyoonyeshwa katika taarifa ya maelezo nambari 35 ya taarifa za kifedha.

5.3 UMILIKI WA HISA

HADI KUFIKIA 31 DECEMBA, 2025, UMILIKI WA HISA ULIKUWA KAMA IFUATAVYO:

WAMILIKI IDADI YA| THAMANI (TZS) % YA
HISA UMILIKI
Dayosisi za Kanisa la Katoliki na taasisi zake 7,049,049 6,731,213,750 29.50%
Taasisi nyingine 2,235,141 2,207,832,500 9.67%
Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki 4133995 433,995,000 18.12%
Tanzania (TEC)
Watu Binafsi 10,136,817 9,747,028,250 42.71%
Jumla 23555002 22,820,069,500 100.0%

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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HADI 31 DESEMBA, 2024 UMILIKI WA HISA ULIKUWA KAMA IFUATAVYO:

IDADI YA| THAMANIYA % YA
HISA HISA (TZS) UMILIKI

Dayosisi za Kanisa la Katoliki na taasisi| 7,049,049 6,731,213,750 29.50%
zake

WAMILIKI

Taasisi nyingine 2235141 2,207,832,500 9.67%

Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki 4133995 433,995,000 18.12%
Tanzania (TEC)

Watu Binafsi 10,136,817 9,747,028,250 42.71%
Jumla 23,555,002 22,820,069,500 100.0%
WAKURUGENZI

Wakurugenzi wa Benki waliokuwa katika nafasi zao katika kipindi cha mwaka husika

na hadi tarehe ya ripoti hii walikuwa:

Wadhifa Umri |Taaluma/Sifa Utaifa Tarehe ya
Uteuzi/
Kustaafu
Bw. Gasper |Mwenyekiti |Miaka DiplomayaJuuya |Mtanzania |Aliteuliwa
Njuu 66 Benki, Stashahada Januari 27,
ya Uzamili ya 2022

Usimamizi wa
Fedha, Shahada
ya Uzamili ya
Usimamizi wa
Biashara (MBA)

Kimataifa
Bw. Respige |Mkurugenzi |Miaka Shahadaya Mtanzania Aliteuliwa
Kimati Mtendaji 52 Biashara katika Januari 18,

Fedha, Shahadaya 2020

Uzamili (MSc) katika

Fedha
Askofu Mjumbe wa Miaka | Askofu Mkuu Mtanzania | Aliteuliwa tena
Beatus Bodi 69 Dayosisi ya 30 Mej, 2015
Kinyaiya Dodoma,

Shahada ya Uzamili
katika Historia,
Shahada ya
Jiografia, Shahada
ya Theolojia
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Bw. Martin
Mdoe

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
55

Wakili wa
Mahakama Kuu ya
Tanzania, Shahada
ya Sheria (LLB),
Shahada ya Juu

ya Sheria (LLM) na
Shahada ya Uzamili
ya Usimamizi wa
Biashara (MBA).

Mtanzania

Aliteuliwa
Januari 27,
2022

Bw. Robert
Mtenda-
mema

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
53

Shahada ya Sayansi
ya Kompyuta na
Shahada ya Uzamili
ya Sayansi Mifumo
ya Mawasiliano ya
Data.

Mtanzania

Aliteuliwa 8
Agosti, 2018
na alistaafu
26 Julai 2025

Bi. Uphoo
Swai

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
54

Mhasibu wa Umma
Aliyeidhinishwa
(CPA), Diploma ya
Juu ya Uhasibu,
Shahada ya Uzamili
ya Usimamizi wa
Biashara.

Mtanzania

Aliteuliwa
Agosti 8, 2018
na kustaafu 26
Julai, 2025

Bw.
Benedict
Sudi

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
58

Mhasibu wa Umma
Aliyeidhinishwa
(CPA), Diplomaya
Juu ya Uhasibu.

Mtanzania

Aliteuliwa Meij
9, 2019

Padri. Dk.
Charles
Kitima

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
61

Shahada ya Sanaa
katika Theolojia,
Leseni katika
Sheria za Canon
na Shahada ya
Uzamivu ya Sheria.

Mtanzania

Aliteuliwa
Januari 2, 2019

Bi Aghes
Kitwanga

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
43

Shahada ya Sayansi
ya Kompyuta (BSc),
Shahada ya Uzamili
ya Mifumo ya
Taarifa za Biashara
(MSc).

Mtanzania

Aliteuliwa Julai
26,2025

Bw. Damas
Mugashe

Mjumbe wa
Bodi

Miaka
57

Stashahada ya

Juu ya Uhasibu,
Stashahada ya
Uzamili

(PGD) katika
Usimamizi wa
Fedha, Shahadaya
Uzamili ya Utawala
wa Biashara (MBA).

Mtanzania

Aliteuliwa Julai
26, 2025.
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Wakurugenzi wafuatao wanamiliki hisa hadi kufikia mwaka huu:

Jina la Mkurugenzi Idadi ya Hisa
2025 2024
Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya 13,574 13,574
Bw. Robert Mtendamema 1190 1190
Bw. Respige Kimati 260 260
Jumla ya Hisa zinazomilikiwa na Wakurugenzi 15,024 15,024

Hakuna mkurugenzi aliyemiliki zaidi ya asilimia O.1 ya hisa za mtaji zilizotolewa na
Benki

KATIBU WA KAMPUNI
Hadi kufikia Desemba 2025, Katibu wa Kampuni alikua ni Bi. Paulina Kunjumu.
UTAWALA WA SHIRIKA/KAMPUNI

BodiyaWakurugenzi(“Bodi”)inaundwa nawakurugenziwanane, akiwemo Mkurugenzi
Mtendaiji. Isipokuwa Mkurugenzi Mtendaji, hakuna mkurugenzi mwingine aliye katika

nafasi ya utendaji ndani ya Benki.

Bodi ina jukumu la jumla la usimamizi wa Benki. Majukumu yake makuu ni pamoja
na kubaini maeneo muhimu ya hatari, kuzingatia na kufuatilia maamuzi ya uwekezaji,
kupitia masuala muhimu ya kifedha, pamoja na kutathmini utekelezaji wa mipango
ya biashara na bajeti dhidi ya utendaji halisi wa Menejimenti.

Pia, Bodi inawajibika kuhakikisha kuwa Benki ina mfumo imara wa udhibiti wa ndani
unaojumuisha sera na taratibu zinazofuata misingi ya utawala bora wa shirika.Kwa
mujibu wa taratibu zake, Bodi hukutana angalau mara nne kwa mwaka. Hata hivyo,
usimamizi wa shughuli za kila siku za Benki hukabidhiwa kwa Mkurugenzi Mtendaji,

ambaye husaidiwa na Timu ya Menejimenti.

Timu ya Menejimenti hualikwa kuhudhuria vikao vya Bodi na ina jukumu la kuratibisha
usimamizi wa shughuli za kila siku, sambamba na kuwa kiungo cha mawasiliano na
uratibu kati ya vitengo mbalimbali vya biashara ndani ya Benki.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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Katika mwaka husika, Bodi ilifanya vikao vinne vya kawaida na vikao sita vya dharura
vilivyotokana na masuala maalum yaliyohitaji maamuzi ya Bodi. Muhtasari wa vikao

hivyo ni kama ifuatavyo:

Na. Jinala Mkurugenzi Wadhifa Idadiya |Mikutano %
Mikutano |aliyohudhuria

1. Bw. Gasper Njuu Mwenyekitiwa 10 10 100%
Bodi

2. Askofu Beatus Kinyaiya Mjumbe wa 10 10 100 %
Bodi

3. Bw. Benedict Sudi Mjumbe wa 10 10 100%
Bodi

4, Bw. Robert Mjumbe wa 10 8 80%

Mtendamema Bodi

5. Bi. Uphoo Swai Mjumbe wa 10 5 50%
Bodi

6. Padre Dkt. Charles Mjumbe wa 10 8 80%

Kitima Bodi

7. Bw. Respige Kimati Mjumbe wa 10 10 100%
Bodi

8. Bw. Martin Mdoe Mjumbe wa 10 10 100%
Bodi

9. Bi. Agnhes Kitwanga Mjumbe wa 1 1 100%
Bodi

10. |Bw. Damas Mugashe Mjumbe wa 1 1 100%
Bodi

* Wakurugenzi Uphoo Swai na Robert Mtendamema walistaafu tarehe 26 Julai

2025 na nafasi zao zilichukuliwa na wakurugenzi Damas Mugashe na Agnes
Kitwanga.

Bodi ina kamati tatu, ambazo ni Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi,
Kamati ya Rasilimali Watu na Uendeshaji, na Kamati ya Mikopo. Kila kamati ina kanuni
elekezi zinazoongoza majukumu na wajibu wake, pamoja na kusaidia kuongeza
ufanisi na tija ya utendaji wa Bodi.

Benki imejikita katika misingi ya utawala bora wa shirika, ikitambua umuhimu wa
uadilifu, uwazi na uwajibikaji. Bodi ilifanya usimamizi wa karibu wa shughuli za Benki
na kuhakikisha viwango vya juu vya utawala bora vinazingatiwa kupitia kamati zake
kama ilivyooneshwa hapa chini:

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi inaundwa na wajumbe wafuatao:

Na. Jina la Mkrugenzi Wadhifa Idadiya |Mikutano %
Mikutano | aliyohudhuria
1. |Bi. Uphoo Swai MwenyeKiti 6 4 67%
mstaafu
2. | Askofu Beatus Kinyaiya Mjumbe 6 6| 100%
3. Bw. Benedict Sudi Miaenyekit 6 6 100%
4 | Bw. Damas Mugashe Mjumbe 3 3 100%
* Mkurugenzi Uphoo Swai alistaafu tarehe 26 Julai 2025 na nafasi yake kuchukuliwa

na Mkurugenzi Damas Mugashe. Mkurugenzi Damas Mugashe alihudhuria vikao
vya Bodi kuanzia Septemba 2025 hadi mwisho wa mwaka.

Kamati ya Mikopo ya Bodi inaundwa na wajumbe wafuatao:

Na. |Jinala Mkurugenzi Wadhifa Idadi ya Mikutano
Mikutano |aliyohudhuria
1. Bw. Robert Mtendamema | Mwenyekiti 20 20 100%
Mstaafu
2. Bw. Martin Mdoe Mjumbe 25 25 100%
3. Padre Dkt. Charles Kitima | Mjumbe 25 20 80%
4, Bi. Agnes Kitwanga MwenyeKkiti 5 5| 100%
Mpya
* Mkurugenzi Robert Mtendamema alistaafu tarehe 26 Julai 2025 na alihudhuria

vikao vya Bodi hadi tarehe ya kustaafu kwake. Mkurugenzi Agnes Kitwanga
aliteuliwa tarehe 26 Julai 2025 na alihudhuria vikao vya Bodi kuanzia Septemba
2025 hadi mwisho wa mwaka.

Kamati ya Rasilimali Watu na Uendeshaji inaundwa na wajumbe wafuatao:

M_-

Bw. Martin Mdoe Mwenyekiti 7 100%
2. Bw. Robert Mtendamema | Mjumlbe Mstaafu 7 5 71%
3. Padre Dkt. Charles Kitima | Mjumbe 7 6 86%
4. Bi. Agnes Kitwanga Mjumbe 2 2 100%
* Mkurugenzi Robert Mtendamema alistaafu tarehe 26 Julai 2025, na Mkurugenzi

Agnes Kitwanga aliteuliwa kuchukua nafasi yake. Mkurugenzi Agness Kitwanga

alinudhuria vikao vya Bodi kuanzia Septemlba 2025 hadi mwisho wa mwaka.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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5.7 TIMU YA UONGOZI|

Mkurugenzi Mtendaji alisaidiwa na timu ya Uongozi ambao ni Wakuu wa idara

mbalimbali kama afuatavyo:

Mkuu wa ldara ya Hazina - Afisa Mwendeshaji Mkuu

Mkuu wa ldaraya Mikopo | -  Afisa Mkuu wa Fedha

Mkaguzi Mkuu wa Ndani - Mkuu wa ldara ya Sheria (Katibu wa Kampuni)
Afisa Mkuu wa Biashara - Mkuu wa Idara ya Ukubalifu na Vihatarishi

5.8 HALI YA KIFEDHA YA BENKI

Benki ilipata faida kabla ya kodi ya TZS milioni 17,002 kwa mwaka ulioishia 31
Desemlba 2025 (2024: TZS milioni 11,493), matokeo yaliyotokana na viashiria vifuatavyo
vya utendaiji:

. Mapato halisi ya uendeshaji yaliongezeka hadi TZS milioni 36,789 kutoka TZS
milioni 29,216 mwaka 2024. Ongezeko hilo lilichangiwa zaidi na ongezeko la TZS
milioni 7,827 (26%) la mapato ya riba, likisaidiwa na mizania thabiti ya kifedha.

. Amana za wateja ziliongezeka hadi TZS milioni 242,862 kutoka TZS milioni
217,491 mwaka 2024, sawa na ukuaji wa 12% mwaka 2025. Ukuaji huo ulitokana
na juhudi za kuhamasisha amana pamoja na uboreshaji wa miundombinu ya

kibenki, hususan njia za kidijitali.

. Jumla ya mali za benki ziliongezeka hadi TZS milioni 318,231 kutoka TZS milioni
282,380 mwaka 2024, hasa kutokana na ongezeko la TZS milioni 34,000 la
mikopo kwa wateja na benki nyingine. Hali hii inaonyesha kuimarika kwa uwezo

wa utoaji mikopo na kuongezeka kwa wigo wa wateja.

. Gharama za uendeshaiji ziliongezeka hadi TZS milioni 19,786 kutoka TZS milioni
17,723 mwaka 2024, sawa na ongezeko la 12%. Ongezeko hili linatokana na
upanuzi wa shughuli za biashara na kuongezeka kwa shughuli za kiutendaji.

. Jumla ya Mikopo na Karadha iliongezeka hadi TZS milioni 188,931 (2024: TZS

milioni 162,565), ikiwa ni ukuaji wa 16% mwaka 2025. Ukuaji huu unaonesha
ufanisi katika michakato ya utoaji mikopo na ongezeko la ushiriki wa wateja.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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Vipimo muhimu vya ufanisi wa Benki ni kama inavyoonekana hapa chini:

Kipimo cha Ufanisi | Maana halisi ya Kipimo cha Ufanisi na 2024
ukokotoaji wake

Faida katika hisa Faida kabla ya kodi/Jumla ya hisa 34%  29%
Faida katika mali Faida kabla ya kodi/Jumla ya mali 5% 4%
Uwiano wa Gharama za uendeshaji/Faida ya riba +
Gharama kwa Mapato yasiyo ya riba 52% 57%
Mapato
Faida ya riba Jumla ya mapato ya riba/ (riba kwenye
kwenye mali amana za serikali + salio na benki nyingine

. . . S " 13% 13%
zinazozalisha + mikopo ya benki nyingine + uwekezaji
mapato kwenye amana nyingine + mikopo halisi
Majpato yasiyo ya Mapato yasiyo va riba/Jumla ya mapato
riba kwa Mapato ya 23% |22%
Jumla

Faida kwa kila hisa | Faida ya Msingi/ Idadi ya Hisa za Kawaida
Zilizotolewa (TZS)

Mikopo ghafi kwa |Jumla ya mikopo na karadha kwa wateja/
Amana za wateja Amana zote za wateja zilizopo

Mikopo Chechefu | Mikopo chechefu/Mikopo yote ghafi

486 384

78% |75%

kwa Jumla ya 44% | 3.8%
mikopo ghafi

Mali zinazozalisha | Mali zinazozalisha faida/Mali zote

faida kwa Jumla ya 85% | 81%
mali

Ongezeko la Mali Mwelekeo (Jumla ya Mali kwa Mwaka 2025
-Jumla ya Mali kwa Mwaka 2024)/(Jumla |13% 10%
ya Mali kwa Mwaka 2024)

Utoshelevu wa Mtaji

Kipimo cha Ufanisi |Maana halisi ya Kipimo cha Ufanisi na 2024
ukokotoaji wake

Uwiano wa mtaji wa Mtaji wa msingi/Jumla ya mali zinazopaswa
msingi kwa Benki za kuwepo kwa kuendana na ukubwa wa 20.62% 16.93%
Daraja la kwanza vihatarishi  vilivyopo kwa mujibu wa
taarifa ya hali ya kifedha, Vihatarishi katika
uendeshaji na vya [vihatarishi] vilivyopo
sokoni] x 100

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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Jumla ya uwiano wa [Jumla ya Mtaji/ Jumla ya mali zinazopaswa
mtaji (Daraja la 1 + kuwepo kwa kuendana na ukubwa wa 21.88% 18.23%
Daraja la 2) vihatarishi vilivyopo kwa mujibu wa taarifa
ya haliya kifedha, Vihatarishi vya uendeshaji
na vihatarishi vya soko] x 100

Mtaji msingi (Core Capital) na jumla ya mtaji (Total Capital) vilifikia TZS milioni 43,942
na TZS milioni 46,642, sawa na uwiano wa 20.62% na 21.88% mtawalia (2024: TZS
milioni 35,319 na TZS milioni 38,019, sawa na 16.93% na 18.23%).

Matokeo ya mwaka huu yako juu ya masharti ya chini ya udhibiti yaliyowekwa na
mamlaka, ambayo ni TZS milioni 15,000 pamoja na viwango vya chini vya 12.5%
kwa mtaji msingi na 14.5% kwa mtaji jumla. Wakurugenzi wanathibitisha kuwa
viwango vinavyotumika vya mahesabu vimezingatiwa na kwamba taarifa za kifedha

zimeandaliwa kulingana na msingi sahihi kibiashara.

59 MTANDAO WA MATAWI
Benki ilikuwa na matawi 14 kufikia tarehe 31 Desemba 2025; manne yakiwa Dar es
Salaam, mawili Mwanza, na mengine moja moja katika Bukoba, Morogoro, Dodoma,

Iringa, Njombe, Moshi, Geita na Arusha.

Idadi ya jumla ya wateja wa amana na wakopaji wa Benki kufikia mwisho wa Kkila
mwaka husika ilikuwa kama inavyoonyeshwa hapa chini:

2025 2024
Aina ya Akaunti
Akaunti za Hundi 6,910 6,335
Akaunti za Akiba 155,872 166,276
Akiba za muda maalum 632 844
Jumla ya Akaunti 163,412 173,455
Mikopo kwa Akaunti za wateja 10,643 12,143

510 GAWIO

Kampuni ilipata faida halisi ya TZS milioni 11,450 (2024: TZS milioni 9,041). Katika
mwaka husika, Benki ililipa gawio la TZS milioni 2,203 (2023: hakuna).

E BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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511 MATUKIO MUHIMU YALIYOTOKEA MWAKA HUU

Katika mwaka 2025, Benki ilimarisha utekelezaji wa mikakati yake kwa kuzingatia

maeneo yafuatayo ya fursa:

1. llizindua suluhisho la usimamizi wa fedha taslimu (cash management solution)
kwa shule na hospitali, ikilenga kuongeza amana na mapato yatokanayo na

Mmiamala.

2. llipanua Mmtandao wa matawi kwa kufungua tawi jipya kamili Geita, na hivyo
kufikisha jumla ya matawi 14. Aidha, ilikamilisha maandalizi ya awali ya matawi

matatu mapya yatakayofunguliwa Kahama, Bagamoyo na Same mwaka 2026.

3. Ilianzisha mpango mkakati maalumu kwa wateja wote wenye akaunti na
benki (Account Planning Program) unaolenga kupata biashara kubwa kutoka
kwao kwa lengo la kuongeza sehemu ya huduma wanazotumia benki (wallet
share) kupitia mauzo ya ziada na huduma zinazokamilishana (cross-sell) pamoja
na kuimarisha mnyororo wa thamani ili kupanua mizania ya benki.

4, Imeimarisha mkakati wa kuvutia na kuhudumia wateja wetu wa kimkakati(
niche market) kwa kutumia suluhisho za kidijitali pamoja na bidhaa/huduma
zilizoboreshwa kulenga mahitaji ya wateja wetu.

5.12 MIAMALA NA MIZANIA ZA WATU/TAASISI ZILIZO NA UKARIBU NA BENKI (WABIA)

Miamala yote na mizania inayohusiana na taasisi/watu waliokaribu (Wabia) na benki
zimewekwa wazi katika kipengele cha 38 cha Taarifa za Fedha.

513 MAENDELEO YALIYOPANGWA

Benki inaendelea kuzingatia mipango yake mikuu ya kimkakati kwa muda mfupi na
wa kati ili kufikia viwango vya faida endelevu vinavyohitajika kwa ukuaji na kurejesha
gawio kwa wanahisa. Tutazingatia kuongeza idadi ya wateja kwa kuleta huduma za
kibenki zenye ushindani pamoja na kutumia uwezo kamili wa wateja wetu waliopo
hasa katika soko letu maalum.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI E
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5.14 RASILIMALI WATU
Benki ina wafanyakazi wa kutosha wenye ujuzi na uzoefu wakutosha katika nafasi

muhimu za kusimamia shughuli za kibenki na kukidhi malengo ya biashara.
5.15 VIHATARISHI VIKUU NA MAMBO YANAYOLETA WASIWASI

Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi

Usimamizi wa vihatarishi ni msingi wa shughuli za Benki. Vihatarishi vikuu vinavyokabili
Benki vinatokana na utoaji wa mikopo kupitia shughuli zake za biashara na
ukopeshaji. Aidha, Benki inakabiliwa na vihatarishi vingine kama vile vya soko, ukwasi,
vya kiutendaji, sifa na nyinginezo vinavyotokana na mkakati wake, aina ya bidhaa na
wigo wa shughuli zake kijiografia. Usimamizi madhubuti wa vihatarishi ni muhimu ili
kuhakikisha faida endelevu, na hivyo ni sehemu muhimu ya usimamizi wa kifedha na

kiutendaji wa Benki.

Usimamizi wa Vihatarishi

Bodi ya Wakurugenzi ina jukumu la mwisho la kuweka kiwango cha vihatarishi
vinavyokubalika na kuhakikisha usimamizi madhubuti wa vihatarishi. Kwa mamlaka
iliyokasimiwa na Bodi, Kamati ya Bodi ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi,
husimamia na kupitia vihatarishi vya kiutendaji, vikiwvemo mikopo, soko, mtaji na

ukwasi.

Kamati hii pia hupitia kiwango cha vihatarishi vya Benki na kutoa mapendekezo kwa
Bodi. Majukumu yake ni pamoja na kupitia ufanisi wa mifumo ya usimamizi wa hatari
na udhibiti wa ndani, kuzingatia athari za mabadiliko ya kikanuni, na kuhakikisha
uchambuzi wa kina katika miamala muhimu. Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa
Vihatarishi hupokea na kuchambua taarifa za mara kwa mara kuhusu vihatarishi, sera,
majaribio ya msukosuko, ukwasi na utoshelevu wa mtaji, na ina mamlaka ya kuomba

taarifa yoyote ndani ya eneo lake la wajibu.

Bodiinabakinajukumu la mwisho la mifumoya usimamiziwa vihatarishi na udhibitiwa
ndani. Wakurugenzi wanahakikisha kuwa mifumo ya udhibiti wa kifedha na kiutendaji
inasimikwa na kudumishwa mara kwa mara. Ingawa hakuna mfumo unaoweza kutoa
uhakika kamili dhidi ya makosa au hasara, mfumo uliopo umeundwa kutoa uhakika
wa kutosha kuwa taratibu zinafanya kazi ipasavyo. Bodi ilikagua mifumo ya udhibiti
wa ndani kwa mwaka ulioishia 31 Desemba 2025 na ikaona kuwa ilikidhi viwango
vinavyokubalika. Tathmini hizi hufanyika kupitia Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi was
Vihatarishi ya Bodi.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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Utamaduni wa kusimamia vihatarishi

Benki inatambua kuwa watu wake ndio nguzo muhimu katika kujenga utamaduni
imara wa usimamizi wa vihatarishi. Kwa hiyo, inaendelea kuwekeza katika mafunzo
na maendeleo ya watumishi ili kuimarisha uelewa na utekelezaji wa taratibu za

usimamizi wake.
Usimamizi wa vihatarishi unatekelezwa kupitia mfumo wa Ngazi tatu za Ulinzi:

Ngaziya Kwanzaya Ulinzi: Hii inajumuisha usimamizi na udhibiti wa ndani; mameneja
wa operesheni wanamiliki na kusimamia vihatarishi. Pia, wanawajibika kutekeleza

hatua za marekebisho kushughulikia kasoro za mchakato na udhibiti.

Ngazi ya Pili ya Ulinzi: Hiki ni kitengo huru cha usimamizi wa vihatarishi

kinachohakikisha vihatarishi vinabaki ndani ya viwango vilivyokubaliwa na Benki.

Ngazi ya Tatu ya Ulinzi: Hii inahusisha Idara ya Ukaguzi wa Ndani inayotoa uhakiki

huru na kuripoti kwa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi ya Bodi.
Maelezo zaidi ya vihatarishi vya kifedha yanapatikana katika taarifa za kifedha.
5.16 USIMAMIZI WA VIHATARISHI NA UDHIBITI WA MIFUMO YA NDANI

Bodi huwajibika na usimamizi wa vihatarishi na mifumo ya udhibiti wa ndani ya Benki.
Ni jukumu la wakurugenzi kuhakikisha kwamba mifumo ya udhibiti wa kifedha na
utendaji wa ndani imetengenezwa na kudumishwa kwa msingi wa kuendelea ili
kutoa uhakika unaoridhisha kuhusiana na:

. Ufanisi katika utendaiji;

. Kulinda Mali za Benki;

. Kuzingatia Sheria na Kanuni zilizopo;

. Kuaminika kwa taarifa za kihasibui;

. Muendelezo wa biashara kwa nyakati za kawaida na [nyakati] mbaya; na
. Tabia yenye kuwajibika kwa wadau wote.

Ufanisi wowote wa mfumo wa udhibiti wa ndani unategemea kufuata kwa karibu
hatua zilizopendekezwa. Mara zote huwepo na hatari ya wafanyakazi kutofuata hatua
hizo. Ingawa hakuna mfumo wa udhibiti wa ndani unaoweza kutoa uhakika kamili
dhidi ya makosa au hasara, mfumo wa Benki umeundwa kwa namna ambayo unaipa

Bodi uhakika wa kiasi kwamba taratibu zilizopo zinafanya kazi kwa ufanisi. Bodi ilipitia
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mifumo ya udhibiti wa ndani kote katika mwaka wa kifedha na ina maoni kwamba
zipo ndani ya vigezo vilivyokubaliwa. Bodi inachunguza ufanisi wa vihatarishi na
udhibiti wa ndani kupitia Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi na Kamati

ya Mikopo ya Bodi.

5.17 UENDELEVU NA UONGOZI WA MAZINGIRA, [MAZINGIRA, JAMII NA UTAWALA
BORA]

Utoaji wa taarifa za uendelevu wa Benki bado uko katika hatua za awali za utekelezaji.
Katika kipindi hiki cha taarifa, Benki imeweka kipaumlbele katika kuanzisha misingi ya
utawala na nidhamu ya utoaji taarifa. Hivyo, baadhi ya maelezo bado yanatolewa kwa
namna ya kiufafanuzi, kutokana na mifumo ya data, mbinu za uchambuzi na uwezo

wa kitaaluma kuwa bado unaendelea kuimarishwa.

Katika hatua hii ya maendeleo, masuala ya uendelevu na yale yanayohusiana na
malbadiliko ya hali ya hewa hayajapangiliwa rasmi kama ajenda huru katika vikao vya
Bodi au kamati zake. Badala yake, yanashughulikiwa kupitia mfumo uliopo wa utawala
wa Benki, ambapo kwa hatua kwa hatua yanaendelea kuingizwa katika usimamizi wa
vihatarishi vya taasisi, utawala wa mikopo, usimamizi wa rasilimali watu na usimamizi

wa uthabiti wa kiutendaji.

Kwa kuzingatia kiwango hiki cha maendeleo, masuala ya uendelevu na hali ya hewa
bado hayajajumuishwa katika mifumo rasmi ya malipo yanayohusishwa na utendaji
kwa Wakurugenzi au Menejimenti. Benki itafanya tathmini kwa muda kuhusu
iwapo na kwa namna gani malengo ya uendelevu yanaweza kujumuishwa katika
mifumo ya usimamizi wa utendaji, kadri uwezo wa ndani na mifumo ya utoaji taarifa

inavyoendelea kukua.

Benki pia inapanga kujumuisha taarifa za uendelevu na masuala ya hali ya hewa
katika ratiba za kawaida za taarifa za utawala kadri mifumo yake ya utoaji taarifa
itakavyokomaa.

518 MASUALA MAKUBWA YENYE UWEZO WA KULETA MADHARA YA KIDHARURA

Ni maoni ya Bodi ya Wakurugenzi kwamba hakuna jambo kubwa lenye uwezo wa

kuleta madhara kwa utendaji wa Benki.
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5.19 MAZINGIRA YA WAFANYAKAZI
Uhusiano kati ya Uongozi na Wafanyakazi

Uhusiano kati ya wafanyakazi na uongozi uliendelea kuwa mzuri. Malalamiko
hushughulikiwa kupitia mikutano na majadiliano. Hamasa ya kazi inaendelea kuwa
nzuri na hakukuwa na malalamiko yoyote yasiyosuluhishwa kutoka kwa wafanyakazi.

Kulikuwa na ushirikiano mzuri kati ya uongozi na wafanyakazi.

Benki ni mwaijiri anayeheshimu usawa. Hutoa fursa sawa za ajira na kuhakikisha kuwa
mtu bora anayepatikana anateuliwa kwa nafasi yoyote bila kubaguliwa kwa aina
yoyote na bila kuzingatia mambo kama jinsia, hali ya ndoa, kabila, dini, na ulemavu

ambao hautaathiri uwezo wa kutekeleza majukumu.
Mafunzo

Katika kipindi cha mwaka, Benki ilitumia TZS 71.9 milioni kwa ajili ya mafunzo ya
wafanyakazi (2024: TZS 63.7 milioni). Programu za mafunzo zimekuwa zikiandaliwa
na kuendelezwa ili kuhakikisha wafanyakazi wanapata ujuzi unaohitajika katika
ngazi zote. Wafanyakazi walipatiwa mafunzo ya kuboresha ujuzi wao na kuongeza
ufanisi kazini.

Mikopo na Mipango ya Malipo ya Watumishi

Benki inatoa mikopo kwa wafanyakazi pamoja na mikopo ya muda mfupi
ya mshahara ili kuwawezesha kukidhi mahitaji yao ya kifedha na kuimarisha
maendeleo yao ya kiuchumi. Mikopo hiyo hutolewa kwa masharti maalum
yaliyoidhinishwa na Bodi.

Huduma za Matibabu

Benki hugharamia matibabu kwa wafanyakazi wote pamoja na wategemezi wao wa
karibu. Aidha, wafanyakazi wote wanapatiwa bima ya afya ili kuhakikisha wanapata

huduma za matibabu kwa wakati.

Mafao ya Kustaafu
Benki huchangia kwa mujibu wa sheria katika mfuko wa hifadhi ya jamii kwa ajili ya
mafao ya wafanyakazi. Wajibu wa Benki katika michango hiyo ni kwa asilimia 10 ya

mshahara ghafi wa mfanyakazi.
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5.20 Usawa wa Kijinsia

Benki ni mwajiri anayetoa fursa sawa na inahakikisha usawa wa kijinsia unaofaa kati ya

wafanyakazi wake. Benki ilikuwa na wafanyakazi kama ifuatavyo kulingana na jinsia:

Jinsia 2025 2024
Kike 87 93
Kiume 109 103
Jumla 196 196

5.21 MICHANGO YA KISIASA

Benki haikutoa mchango wa aina yoyote kwa chama chochote cha kisiasa mwaka

2025 kama ambavyo ilifanya mwaka 2024.
5.22 UHUSIANO NA WADAU WENGINE

Benki iliendeleza utamaduni wa kuwa na mahusiano mazuri na wadau wake wote

ikiwa ni pamoja na wadhibiti wa sekta.
5.23 UWAJIBIKAJI KWA JAMII NA MICHANGO YA KIBINADAMU

Benki inashiriki kikamilifu katika shughuli za kijamii na programu za maendeleo katika
maeneo mbalimbali nchini. Michango ya hisani iliyotolewa katika kipindi cha mwaka
ilifikia TZS 53.70 milioni (2024: TZS 19.48 milioni). Benki hutoa michango kwa taasisi
mbalimbali, ikiwemo vituo vya kulelea watoto yatima, kama sehemu ya msaada wa

elimu kwa watoto yatima.
5.24 MKAGUZI WA HESABU ZA BENKI

Ernst & Young alikuwa mkaguzi wa hesabu wa Benki kwa mwaka uliomalizika
tarehe 31 Desemba 2025. Pendekezo la kumteua mkaguzi wa nje wa Benki kwa
mwaka unaoishia tarehe 31 Desemba 2025 liliidhinishwa na wanahisa katika
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Kumi na Sita (16), ambapo iliamuliwa kwamba Ernst
& Young atakuwa mkaguzi wa Benki kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka
2025.
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Ripoti ya Wakurugenzi iliidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 31 Machi 2026 na

kusainiwa kwa niaba ya Bodi kwa mujibu wa azimio la Bodi na:

Gasper Casmir Njuu Bw. Benedict Sudi
Mwenyekiti wa Bodi Mjumbe wa Bodi na Mwenyekiti wa Kamati ya
Bodi ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi

A
MKOMBOZI

COMMERCIAL BANK

.
ﬁh"mh*""‘"‘*@

Tunajivunia

Sasa tupo kwenye \
Kundi la Soko
la Uwekazaiji.

0800750040 www.mkombozibank.co.tz
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TAARIFA ZA MAJUKUMU YA WAKURUGENZI KWA

MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA, 2025

Kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002 na Sheria ya Benki na Taasisi za
Kifedha ya mwaka 2006 ya Tanzania, Wakurugenzi wanatakiwa kuandaa taarifa za fedha
kwa kila kipindi cha fedha zinazoonesha kwa haki, katika vipengele vyote muhimu, hali ya
kifedha ya Benki kufikia mwisho wa mwaka wa fedha pamoja na faida au hasara kwa mwaka
husika. Wakurugenzi pia wanawajibika kuhakikisha kuwa Benki inatunza kumbukumbu
sahihi za uhasibu zinazoonesha kwa usahihi wa kuridhisha hali ya kifedha ya Benki. Aidha,
wanawajibika kulinda mali za Benki.

Wakurugenzi wanakubali jukumu la taarifa za fedha za mwaka, ambazo zimeandaliwa kwa
kutumia sera sahihi za uhasibu zikiungwa mkono na maamuzi na makadirio ya busara na
ya tahadhari, kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha
(IFRS) pamoja na matakwa ya Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 na Sheria ya Benki
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania. Wakurugenzi wanaona kuwa taarifa hizo
zinaonesha kwa haki, katika vipengele vyote muhimu, hali ya kifedha ya Benki pamoja na
matokeo yake ya kifedha kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa
za Kifedha (IFRS) na sheria husika.

Pia, Wakurugenziwanawajibika kutunza kumbukumbu za uhasibu zinazoweza kutegemewa
katika uandaaji wa taarifa za fedha, pamoja na kubuni, kutekeleza na kudumisha mifumo
ya udhibiti wa ndani inayohusiana na uandaaji na uwasilishaji wa haki wa taarifa hizo ili
kuhakikisha hazina makosa ya kimateriali.

Wakurugenzi wa Benki wametathmini uwezo wa Benki kuendelea kufanya kazi kama
taasisi endelevu kwa kipindi kinachotarajiwa, na hawana sababu ya kuamini kuwa Benki
haitakuwa endelevu katika mwaka ujao.

Taarifa za fedha ziliidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 31 Machi 2026 na kusainiwa
kwa niaba ya Bodi na:

Bw. Gasper Njuu Bw. Benedict Sudi
Mwenyekiti wa Bodi Mjumbe na Mwenyekiti wa Kamati ya Bodi
ya Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi
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TAMKO LA MKUU WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA

TAREHE 31 DESEMBA 2025

Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA), kwa mamlaka iliyopewa chini ya Sheria
ya Usajili wa Wakaguzi na Wahasibu (Auditors and Accountants (Registration) Act Na. 33
ya Mwaka 1972, iliyofanyiwa marekebisho na Sheria Na. 2 ya Mwaka 1995), inahitaji taarifa
za fedha ziambatane na tamko la Mkuu wa ldara ya Fedha anayehusika na maandalizi ya

taarifa za fedha za taasisi husika.

Ni wajibu wa Mhasibu Mtaalamu kusaidia Bodi ya Wakurugenzi kutekeleza jukumu la
kuandaa taarifa za fedha zinazoonesha kwa haki na uaminifu hali halisi ya kifedha na
utendaji wa taasisi, kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji was Taarifa za
Fedha (IFRS) pamoja na matakwa ya Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 na Sheria ya
Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania. Jukumu la kisheria la mwisho la
uandaaji wa taarifa za fedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoelezwa katika Taarifa

ya Majukumu ya Wakurugenzi kwenye ukurasa uliopita.

Mimi, Vitalis Constantine Michael, kwa nafasi yangu ya Afisa Mkuu wa Fedha wa Benki
ya Bishara Mkombozi ninathibitisha kuwa ninawajibika kuhakikisha kuwa taarifa za fedha
za mwaka uliomalizika tarehe 31 Desemba 2025 zimeandaliwa kwa kuzingatia Viwango
vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha (IFRS), pamoja na matakwa ya Sheria
ya Makampuni ya mwaka 2002 na Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 ya

Tanzania.

Ninathibitisha pia kuwa taarifa hizo zinaonesha kwa haki na uaminifu hali ya kifedha na
Mmatokeo ya Benki ya Biashara Mkombozi kama yalivyokuwa kufikia tarehe hiyo na kwa
Mmwaka ulioishia 31 Desemba 2025, na kwamba zimeandaliwva kwa misingi ya

kumbukumbu za kifedha zilizo sahihi na zinazotunzwa ipasavyo.

Imesainiwa na:

S~~~

VITALIS CONSTANTINE MICHAEL,

WADHIFA: AFISA MKUU WA FEDHA

NAMBA YAKE KATIKA ORODHA YA WATAALAM WALIOSAIJILIWA NA BODI YA TAIFA YA
WAKAGUZI NA WAHASIBU NI: ACPA 6278

TAREHE: 31 MACHI 2026

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI E
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KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA ZA FEDHA ZA BENKI KWA MWAKA
ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA , 2025 NA KUPITISHA TAARIFA YA MKAGUZI WA NJE
KUHUSU TAARIFA ZA FEDHA ZA BENKI KWA MWAKA ULIOSHIA TAREHE 31 DESEMBA
2025.

MUKTASARI WA RIPOTI YA MKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA
Maoni

Tumekagua taarifa za kifedha za Benki ya Biashara Mkombozi (‘Benki”) zilizopo katika
kurasa 62 hadi 90. Taarifa hizo zinajumuisha Taarifa ya Hali ya Kifedha hadi kufikia tarehe 31
Desemlba 2025, Taarifa ya Faida au Hasara na Mapato Mengine ya kina, Taarifa ya Mabadiliko
katika Mtaji, na Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka uliomalizika, pamoja na maelezo
ya taarifa za kifedha, ikiwemo muhtasari wa sera muhimu za uhasibu.

Maoni yetu ni kuwa Taarifa za Fedha zimetoa mtazamo wa ukweli na wa haki kuhusu hali
ya kifedha ya Benki ya Biashara Mkombozi kwa mwaka ulioshia Desemba, 2025. Taarifa
za utendaji wa kifedha na ya Mtiririko wa Fedha zimetolewa kwa kuzingatia Viwango vya
Kimataifa vya kihasibu na kulingana na matakwa ya Sheria ya Kampuni Na. 12 ya Mwaka
2002.

Msingi wa Maoni

Tumefanya ukaguzi wetu kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISAs).
Majukumu yetu chini ya viwango hivyo yamefafanuliwa zaidi katika sehemu ya ripoti yetu
inayohusu majukumu ya mkaguzi katika ukaguzi wa taarifa za fedha.Tunaamini kuwa

ushahidi wa ukaguzi tulioupata unatosha na unafaa kutoa msingi wa maoni yetu.

Tuko huru na Benki kwa kuzingatia Kanuni za Kimataifa za Maadili kwa Wahasibu Wataalamu
(ikiwemo Viwango vya Kimataifa vya Uhuru) zilizotolewa na Bodi ya Kimataifa ya Viwango
vya Maadili kwa Wahasibu (IESBA Code), pamoja na masharti ya kimaadili ya Bodi ya Taifa
ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) yanayotumika kwa ukaguzi wa taarifa za kifedha nchini
Tanzania. Tumetekeleza majukumu yetu mengine ya kimaadili kwa mujibu wa IESBA Code
na Mmasharti ya NBAA.
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RIPOTI KUHUSU MATAKWA YA KISHERIA NA KANUNI NYINGINE

Ripoti hii, ikiwvemo maoni yaliyotolewa, imeandaliwa kwa ajili ya wanachama wa Benki
kama kundi moja kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni, Na. 12 ya mwaka 2002, na kwa

madhumuni hayo pekee.

Kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni, Na. 12 ya mwaka 2002, tunatakiwa pia kutoa taarifa
iwapo, kwa maoni yetu, ripoti ya wale walio na jukumu la utawala hailingani na taarifa za
kifedha, iwapo Benki haikuweka kumbukumbu sahihi za uhasibu, iwapo taarifa za kifedha
haziendani na kumbukumbu hizo, iwapo hatujapokea taarifa zote na maelezo tunayohitaji
kwa ukaguzi wetu, au iwapo taarifa zinazohitajika kisheria kuhusu malipo ya wakurugenzi

na miamala na Benki hazijafichuliwa. Kuhusu masharti hayo, hatuna jambo la kuripoti.

Mshirika mkuu wa ukaguzi aliyehusika na ripoti hii ya mkaguzi huru ni Dkt. Neema Kiure.

8 ﬂ-,LJE C?, %/,0\)9

KWA NIABA YA ERNEST AND YOUNG CPA DKT. NEEMA KIURE (FCPA 1227)
CERTIFIED PUBLIC ACCOUNTANTS MSHIRIKA
DAR ES SALAAM

TAREHE: 21 Qvanch 2020

NBAAVN:25FCPA1227TZH2PYLE
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA BENKI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA

2025
Kipe- 2025 2024
ngele TZS'000 TZS'000
Mapato ya riba yaliyokokotolewa kwa kutumia
mbinu ya kiwango halisi cha riba 38 35,976,572 30,108,219
Gharama za riba zilizokokotolewa kwa kutumia
mbinu ya kiwango halisi cha riba o) (8,656,704)  (7,702,557)
Mapato Halisi ya Riba 27,319,868 22,405,662
Hasara tarajiwa za mikopo 10 (1,518,154) (1.651,387)
Mapato halisi ya Riba baada ya Hasara tarajiwa
za Mikopo 25,801,714 20,754,275
Mapato ya ada na kamisheni n 6,807,174 4252 461
Mapato Mengine 12 1439,041 1405242
Faida halisi inayotokana na kuondolewa kwenye
vitabu kyva malll za kllfgolha 2|I|zop|mwg kwa - 23(b) 2357134 159.086
thamani ya haki kupitia mapato mengine ya kina
Mapato halisi yatokanayo na biashara ya fedha za
kigeni. 13 2,505,688 2,645,395
Jumla ya Mapato Yasiyo ya Riba 10,987,037 8,462,184
Faida Halisi ya Uendeshaji 36,788,751 29,216,459
Matumizi ya wafanyakazi 14 (9,975,500) (9,256,991)
Kushuka thamani kwa Mali 15 (2,652,564) (2,182,975)
Matumizi mengine ya uendeshaiji 16 (7158,696) (6,283193)
Jumla ya Matumizi ya Uendeshaji (19,786,759)  (17,723,159)
Faida Kabla ya Kodi ya Mapato 17,001,992 11,493,300
Tengo la Kodi ya Mapato 17 (5551,175)  (2,451,883)
Faida ya Mwaka 11,450,817 9,041,417
Mapato mengine yote yaliyojumuishwa
Vipengele vinavyoweza kurekebishwa baadaye
kwa faida au hasara
FVOCI Uwekezaji katika Amana;
- Thamani halisi ya (hasara)/faida iliyopatikana kwa
mwaka kutokana na (Kipengele 23a) 20,558 (273,857)
-Kodi yake (6,167) 82157
Mapato mengine yote baada ya kutoa kodi 14,391 (191,700)
Jumla ya mapato yote kwa mwaka baada ya 11.465.207 8.849 717
kodi ' ' ' '
Mapato kwa Kila Hisa TZS TZS
Mapato kwa kila Hisa ya Msingi na
lliyopunguzwa 18 486 384
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TAARIFA YA HALI YA FEDHA YA BENKI HADI 31 DESEMBA 2025
MALI Kipengele 2025 2024
TZS ‘000 TZS ‘000
Fedha taslimu na akiba na Benki Kuu ya Tanza- 19 25802786 23,398,540
nia
Mikopo na karadha na Benki nyingine 20 30,365,679 22,730,935
Uwekezaji katika Amana za Serikali - FVOCI 23(a) 1,960,069 10,875,000
Mikopo na karadha kwa wateja 22 188,931,898 162,565,818
Kodi ya mapato ya sasa inayoweza kurejeshwa 17 612,484 76,144
Phamana za serikali - zilizopimwa kwa gharama 24 50926184 41538307
iliyopunguzwa
Mali Nyingine 21 6,241,004 5,054,408
Uwekezaji katika Hisa 25 487,000 539,000
Mali isiyohamishika na Mitambo 28 5,001,623 5,637,947
Mali za haki ya matumizi 26 4,952,327 7,046,812
Mali ya Kodi iliyoahirishwa muda wa kulipa 29 258,469 1,648,305
kwake
Mali zisizoshikika (Intangible Assets) 27 2,692,085 1,269,416
JUMLA YA MALI 318,231,608 282,380,632
MADENI NA MTAJI (HISA)
Madeni
Amana zinazodaiwa na benki nyingine 30(a) 11,856,257 9,511,626
Amana zinazodaiwa na Wateja 30(b) 242862512 217,491,606
Madeni mengine 32 3,595,254 2,185,341
Mikopo 31(a) 1,509,221 1,508,323
Mikopo ya chini (Isiyopewa kipaumbele katika 31(b) 3,346,962 3,119,721
kulipa)
Matengo 33 649,454 905,724
Madeni ya Kukodisha 34 5,062,551 7,570,371
268,882,211 242,292,712
MTAJI/HISA
Mtaji wa Hisa 35 23555002 23,555,002
Hisa zilizopunguzwa thamani 35 (734,932) (734,932)
Mapato yaliyoliyohifadhiwa 22,547,511 14,510,180
Akiba ya Kikanuni za Udhibiti 36(a) 4 598,346 3,388,590
Akiba nyingine-FVOCI 36(b) (616,530) (630,920)
49,349,397 40,087,920
JUMLA YA MADENI NA MTAJI/HISA 318,231,608 282,380,632
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Idhini ya kuchapishwa kwa taarifa hizi za kifedha imetolewa na Bodi ya Wakurugenzi

tarehe 31 Machi 2026, na zilitiwa saini kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi na:
4

7

/7 .

L UMIAL S

BW. GASPER CASMIR NJUU BW. BENEDICT SUDI

MWENYEKITI WA BODI MJUMBE WA BODI NA MWENYEKITI WA
KAMATI YA UKAGUZI NA USIMAMIZI WA
VIHATARISHI

Tumia
Mkombozii-Bank

Muda wowote, mahali popote 24/7.

Mkombozi i-bank inakuwezesha kupata huduma zifuatazo:
@ Kuangalia salio
@ Kuangalia taarifa ya akaunti
® Kuhamisha fedha ndani ya akaunti za Benki ya Mkombozi
® Kuhamisha fedha kwenda akaunti za benki nyingine kupitia EFT na TISS
® Maagizo ya amri za kudumu
® Malipo ya bili
@ Kuagiza kitabu cha cheki
@ Malipo ya kanisa na suluhisho zingine za malipo

Clickand Bank

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2025

Kipen- 2025 2024

gele TZS'000 TZS'000
Mtiririko wa fedha kutokana na Shughuli za
Uendeshaji
Faida Kabla ya Kodi 17,001,992 11,493,300
Marekebisho:
Gharama za riba katika Madeni ya kukodisha 9 612,896 737107
rI—%aasliarzaa zka;fgqomgpo Zinazotarajiwa (ECL) kwenye 10 1518154 1651387
ey okt ya Kusttumia ke rmoda mrefa b 1015528 1013984
Kupungua thamani kwa mali zisizoshikika 15 431738 67,871
Eaazs;ari;tvc\)/lganayo na fedha za kigeni ambazo 34 (2.505688) (2.645,395)
Kushuka thamani kwa mali na mitambo 15 1,207,497 1,101,120
Gharama za madeni 30(a) 591801 534,059
Tengo la Mapgto ya Riba kwa hesabu za Riba 23(b) (235134) (159.086)
Yenye Maslahi
t(nuaotgggéeka/Kupungua kunakotokana na 33 (444.847) (408.489)
Mapato ya Riba 8 (35,976,572) (30,108,219)
Gharama za riba kwenye amana za wateja 9 06,842,726 6,138,295

(10,284,760) (10,584,066)

Mabadiliko katika Mali na Madeni ya
Uendeshaiji:
miﬁsg;”ko ya Hifadhi ya Kiwango cha chini cha (1.000.632) (435286)
Mabadiliko katika Mali nyingine (1186,596) (768,821)
Mabadiliko katika Mikopo na Karadha kwa wateja (25,649,466) (28,304,431)
Mabadiliko katika amana za wateja 25,370,906 10,094,796
rl:Ayairk:sidr]lgko katika amana zinazodaiwa na benki 2 344,631 951626
Malipo kwa wastaafu (7011M7) (231,105)
Mabadiliko ya madeni mengine 1,409,913 (91,747)
Fedha taslimu zilizopatikana katika Uendeshaji 587,639 (10,224,968)
Mapato ya Riba 37,738,347 32,736,072
Gharama za Riba (6,548,896) (5,944 ,464)
Kodi ya Mapato iliyolipwa 17 (4,697,679) (2,890,493)
Marejesho ya Kodi = 220,053
Fedha taslimu halisi kutoka katika Shughuli za 16,794,651 3312134

Uendeshaji

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI



77N
MKOMBOZI

COMMERCIAL BANK
%\ /\d

Pk with 10t

MKUTANO MKUU WA /7 WA WANAHISA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2025

Mtiririko wa Fedha kutokana na Shughuli za

uwekezaji

tJavr\;etIi(sjaji katika Dhamana za Serikali - Malipo ya (9387.877) (9.057.792)
Uwekezaji katika Dhamana- FVOCI 8,914,931 9,500,253
Ununuzi wa vifaa na mitambo 28 (1,571,425) (2,070,185)
Ununuzi wa mali zisizoshikika (875,685) (1,056,441)
Fedha kutokana halisi na Shughuli za uwekezaji (2,920,056) (2,684,165)
Mtiririko wa Fedha kutokana na Shughuli za

Ufadhili

Deni la ukodishaiji lililolipwa - La msingi 34 (1,490,458) (2,026,755)
Malipo ya urejeshaji wa madeni ya upangaji na 34 (166,880) (212,753)
riba iliyolipwa

Riba ya madeni iliyolipwa 31(a) (318,142) (140,856)
Malipo ya urejeshaji wa madeni ya daraja la chini 31(b) (63,000) (126,000)
Malipo ya Gawio (2,203,730) -
Fedha. 1£aslimu zilizotumika katika shughuli za (4.242,210)  (2,506,364)
ufadhili

Ongezeko/Pungozo jumla la pesa taslimu na 9,632,385 (1,878,395)
mali zinazoweza kubadilishwa kuwa pesa kwa

haraka

Fedha taslimu na mali zinazoweza kubadilishwa 36,086,752 37,962,062
kuwa fedha kwa haraka mpaka Januari 1

Tofauti za kubadilishana fedha za kigeni (1,777) 3,085
Fedha taslimu na mali zinazoweza 37 45,717,360 36,086,752

kubadilishwa kuwa pesa hadi Desemba 31

E BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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TATHMINI JUU YA KUENDELEA KWA BIASHARA YA BENKI

1. MSINGI WA UTAYARISHAJI

Taarifa ya uzingatiaji na msingi wa utayarishaji

Taarifa za kifedha za Benki zimeandaliwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya
Uhasibu (IFRS) vilivyotolewa na Bodi ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu (IASB),
pamoja na matakwa ya Sheria ya Taasisi za Kibenki na Fedha ya mwaka 2006 na
Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 za Tanzania.

Taarifa hizi zimeandaliwa kwa msingi wa gharama ya Kkihistoria, isipokuwa pale
ambapo imeelezwa vingine katika sera za uhasibu. Zimewasilishwa kwa kutumia
sarafu ya Tanzania (TZS), na kiasi kimeoneshwa kwa takwimu za karibu elfu (TZS'000),
isipokuwa pale ambapo imeelezwa vingine.

Kwa madhumuni ya kuripoti kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002
na Sheria ya Taasisi za Kibenki na Fedha ya mwaka 2006 ya Tanzania, taarifa ya hali ya
kifedha (balance sheet) imewasilishwa kama taarifa ya hali ya kifedha (statement of
financial position), na taarifa ya faida au hasara imewasilishwa kama taarifa ya faida au

hasara na mapato mengine ya kina.

Utayarishaji wa taarifa za kifedha kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu
(IFRS) unahitaji matumizi ya makadirio muhimu ya kihasibu na uamuzi wa kitaalamu
wa uongozi wa Benki na wakurugenzi katika kutumia sera za uhasibu. Mabadiliko ya
makadirio au dhana yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa taarifa za kifedha katika
kipindi husika.

Wakurugenzi wanaamini kuwa makadirio na dhana zilizotumika ni sahihi na kwamba
taarifa hizi zinaonesha kwa uaminifu hali ya kifedha na matokeo ya Benki.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI E
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2. MSINGI WA UTAYARISHAJI (INAENDELEA)
Uendelevu wa shughuli za Benki

Mtaji mkuu wa Benki, mtaji wote, uwiano wa mtaji mkuu na uwiano wa mtaji wote
ulikuwa TZS 43,942 milioni (2024: TZS 35,319 milioni) na TZS 46,642 milioni (2024: TZS
38,019 milioni), sawa na 20.62% na 21.88% (2024: 16.93% na 18.23%). Kiwango cha
mtaji mkuu na uwiano wa mtaji vyote vilikuwa ndani ya viwango vya kisheria vya chini
vya TZS 15,000 milioni, pamoja na matakwa ya kikanuni ya 12.5% na 14.5% mtawalia.

Hali ya mtaji mkuu na mtaji wote wa Benki inategemea mambo kadhaa, ikiwemo
matokeo ya kifedha, upatikanaji wa mtaji wa ziada wa hisa, na kiwango cha mali zenye
uzito wa hatari. Wakurugenzi na Menejimenti wanatarajia kuwa hali hizi zitaendelea
kuboreka.

Menejimenti na wakurugenzi wa Benki wamefanya tathmini ya uwezo wa Benki
kuendelea kufanya kazi kama taasisi inayoendelea (going concern) na wamehitimisha
kuwa hakuna sababu za kuamini kuwa Benki haitaweza kuendelea kufanya kazi.
Hivyo, taarifa za kifedha zimeandaliwa kwa msingi wa kuendelea kwa shughuli (going

concern assumption).

Hali ya ukwasi ya Benki inatarajiwa kuwa ya kutosha kukidhi madeni yanayostahili
kulipwa pamoja na mahitaji mengine ya biashara, na inatarajiwa kuendelea kuwa
hivyo kwa muda unaoonekana mbele.

Menejimenti na wakurugenzi wataendelea kuchukua hatua za tahadhari, ikiwa ni
pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa viwango muhimu vya ukwasi, mtiririko wa fedha,
usimamizi makini wa nafasi za kifedha na miamala ya kila siku, kuweka kipaumbele
katika utoaji wa mikopo ili kupunguza hatari ya kushindwa kulipa na matatizo ya
ukwasi, pamoja na ufuatiliaji wa kwingineko wa mikopo ili kuchukua hatua za
marekebisho kwa wakati unaofaa.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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8 MAPATO YA RIBA
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Mapato ya riba iliyokokotolewa kwa kutumia njia
ya riba halisi hujumuishwa:
Mikopo na Karadha 28,027,285 22,435,612
Amana za Serikali na za Kampuni 7,359,443 6,872,774
Uwekezaji wa fedha kwa muda mfupi 589,844 799,833
35,976,572 30,108,219
GHARAMA/MATUMIZI /YA RIBA
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Gharama ya riba iliyokokotolewa kwa kutumia njia
ya riba halisi
Amana za muda maalum 6,001,245 5,811,540
Amana za Akiba 841,481 758,461
Amana zinazotokana na benki nyingine 591,801 11,626
Mikopo * 319,040 120,823
Mkopo wa daraja la chini (Kipengele 31b) 290,241 263,000
Gharama ya riba kwenye madeni ya upangaji (Ki- 612,896 737107
pengele 34)
8,656,704 7,702,557
* Hii inahusiana na kukopa kutoka TMRC, rejea Kumbukumbu 31 (a)
HASARA TARAJIWA YA MADENI
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Kuongezeka/Kupungua kwa ECL kwenye mikopo
kwa wateja (Kipengele 22) 1,351,368 (506,954)
Amana za Serikali (Kipengele 24) 179,146 -
Mikopo na Karadha zilizokopeshwa kwa benki
nyingine (Kipengele 20) 56,560 -
Utoaji wa akiba ya hasara ya mikopo inayotarajiwa
(ECL) kwenye mali nyingine (Kipengele 21) (68,920) -
Kufuta kwenye vitabu vya uhasibu kwa mikopo
mingine isiyolipika - 2,158,341
1,518,154 1,651,387

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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1.  MAPATO YA ADA NA KAMISHENI

12.

13.

Mapato ya ada yanayopatikana kutokana na 2025 2024

huduma zinazotolewa kwa muda: TZS'000 TZS’000

Ada ya kuidhinishia mkopo 1476,819 1,401,713

Mapato ya ada kutokana na kutoa huduma za

kifedha kwa wakati fulani:

Gharama za huduma 962,974 557,385

Ada ya huduma za kutoa fedha 372,124 363,447

Kamisheni itokanayo na huduma ya kuhamisha 12,445 19,428

fedha kwa njia ya Western Union

Kamisheni itokanayo na huduma za kuhamisha 143,481 26,324

fedha

Kamisheni itokanayo na tozo za huduma ya kutoa 142,286 158,338

fedha kwa Commission on ATM

Ada za Mawakala wa Benki huduma za kibenki 441,756 376,457

kwa njia ya simu za mkononi

Kamisheni ya huduma za Bima 626,341 527,998

Kutoa huduma ya dhamana ya Benki 1,582,664 257,388

Ada Nyinginezo* 1,046,284 563,983
6,807,174 4,252,461

* Ada nyinginezo ni pamoja na ada za malipo ya mapema ya mikopo, ada za
uhaulishaji wa fedha kwenda nje, ada za huduma za benki mtandaoni, ada za

utoaji wa kadi za ATM, ada za kuchakata mishahara,

hundi.

MAPATO MENGINE

na ada za utoaji wa daftari la

2025 2024
TZS'000 TZS'000
Mapato yatokanayo na akaunti ambazo awali 551,873 205,077
zilionekana kuwa ni hasara
Mapato mbalimbali 887,168 1,200,165
1,439,041 1,405,242
FAIDA HALISI ITOKANAYO NA KUBADILISHA SARAFU ZA KIGENI
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Faida za biashara ya sarafu za kigeni 2,518,947 1,957,135
Faida au hasara za ubadilishaji wa fedha za kigeni (13,259) 688,260
ambazo hazijathibitishwa
2,505,688 2,645,395

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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GHARAMA ZA WAFANYAKAZI

2025 2024

TZS'000 TZS'000

Mishahara na ujira mwingine 7,350,671 6,864,996

Michango ya hifadhi ya jamii 720,746 686,309

Posho za likizo za ndani 611,809 532,966

’Mafao mengine ya Wafanyakazi 432727 408,489

Gharama nyingine za wafanyakazi 859,547 764,231

9,975,500 9,256,991

'Gharama nyingine za wafanyakazi ni pamoja na makato ya kisheria, gharama za

matibabu na mafao ya mwisho wa ajira.

’Manufaa mengine ya wafanyakazi yanahusiana na malipo ya motisha ya utendaji

yanayolipwa kwa baadhi ya watumishi wa ngazi za juu.

KUSHUKA THAMANI YA MALI ZINAZOSHIKIKA NA ZISIZOSHIKIKA

2025 2024

TZS'000 TZS'000

Uchakavu wa mali zinazotumika (Kipengele cha 1,013,328 1,013,984
26)

Kushuka thamani ya mali zisizoshikika 431738 67,871

(Kipengele cha 27)

Uchakavu wa mali/vifaa na Mitambo (Kipengele 1,207,497 1101120
28)

2,652,564 2,182,975

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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16. GHARAMA NYINGINE ZA UENDESHAJI

2025 2024
TZS'000 TZS'000
Malipo ya mkaguzi wa Hesabu za Benki 205,588 210,686
Ada za shughuli za kitaalamu 246,164 184,901
Malipo ya wakurugenzi 64,000 64,000
Gharama ya mawasiliano 298,800 206,336
Gharama za Usafiri na malazi 51145 211,801
Gharama za huduma za Serikali za Mitaa 195,578 142,860
Ghamara za matengenezo - data, programu ya 500,344 270,624
kompyuta
Ada za usimamizi wa ATM 27167 51,370
Gharama za pango 416,461 443,006
Gharama ya matengenezo ya magari 1,337 25328
Gharama za bima 498,862 485,472
Gharama za masoko/mauzo na matangazo 322,507 603,367
Gharama za mafunzo 71,912 63,738
Gharama za ulinzi 493988 424102
Uunganishaji wa data na gharama za benki 562,086 489,931
Uchapishaji na vifaa vya ofisi 253,053 196,984
Ukarabati na matengenezo ya vifaa na mitambo 391,354 320,347
ya ofisi
Ushuru wa bidhaa katika kamisheni 200,626 404,041
Gharama nyingine' 2,347,724 1,484,299
7,158,696 6,283,193

T Gharama nyingine zinajumuisha matumizi mbalimbali, michango, hasara iliyotokana na

bidhaa zilizotumika/mali zilizochakaa na gharama za usimamizi wa ofisi kuu.

17. KODI YA MAPATO

2025 2024
Gharama ya ushuru wa mapato TZS'000 TZS'000
Kodi ya mapato ya sasa - mwaka uliopita 3,352,507 2,475,099
Mikopo ya kodi iliyoahirishwa - mwaka huu 808, 832 234,722
(Kipengele cha 29) 86,514 333,227
Ada iliyoahirishwa ya kodi - miaka ya nyuma 1,303,322 (591,165)
(Kipengele cha 29)
5,551,175 2,451,883

Kodi ya Benki (hasara)/faida kabla ya kodi inatofautiana na kiasi cha kinadharia
ambacho kinaweza kujitokeza kwa kutumia viwango vya msingi vya kodi kama

ifuatavyo:

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|
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2025 2024
TZS'000 TZS'000
Faida kabla ya kodi 17,001,991 11,493,300
Ushuru uliokokotolewa kwa kiwango cha ushuru
cha 30% (2024: 30%) 5,100,597 3,447,990
Athali za ushuru katika:
Matumizi yaliyokataliwa kabisa 18,503 133,017
Mapato ya mwisho ambayo awali - 651,361
hayakutambuliwa
Kodi ya mapato ya sasa - marekebisho ya mwaka 808,832 234,722
uliopita
Kodi ya ahirisho - marekebisho ya mwaka uliopita 1,303,322 (591,165)
Mali, mitambo na vifaa (6,458) 47482
Mapato ya riba ya mwaka husika yasiyotozwa kodi (1,673,621) (1,471,524)
kutoka hati fungani za serikali
5,551,175 2,451,883
Kodi ya mapato ya sasa inayoweza kurejeshwa
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Hadi 1 Januari 76,144 15,526
Malipo katika mwaka 4,697,679 2,890,493
Marejesho ya kodi - (220,053)
Gharama ya kodi ya mapato ya sasa - mwaka (808,832) =
uliopita
Gharama ya kodi ya mapato ya mwaka husika (3,352,507) (2,709,822)
Hadi 31 Desemba 612,484 76,144

MAPATO KWA HISA

Faida/(hasara) ya msingi kwa kila hisa huhesabiwa kwa kugawa faida au hasara ya
Mmwaka inayohusiana na wamiliki wa hisa za kawaida za Benki kwa wastani wa idadi
ya hisa za kawaida zilizo kwenye mzunguko katika mwaka husika.

Faida/(hasara) iliyopunguzwa kwa kila hisa huhesabiwa kwa kugawa faida au
hasara ya mwaka inayohusiana na wamiliki wa hisa za kawaida za Benki kwa wastani
wa idadi ya hisa za kawaida zilizo kwenye mzunguko katika mwaka husika, pamoja
na wastani wa idadi ya hisa za kawaida ambazo zingetolewa endapo hisa zote
zinazoweza kubadilishwa kuwa hisa za kawaida (dilutive potential ordinary shares)
zingebadilishwa kuwa hisa za kawaida.

Hakukuwa na hisa zinazoweza kubadilishwa ambazo zingepunguza thamani ya hisa
(dilutive potential ordinary shares). Hivyo, faida/(hasara) ya msingi na iliyopunguzwa
kwa kila hisa ni sawa kama ifuatavyo:

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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18. MAPATO KWA HISA (MUENDELEZO) 2025 2024
TZS'000 TZS'000
Faida inayohusiana na wanahisa wa hisa za kawaida
(TZS'000) 11,450,817 9,041,417
Wastani wa idadi ya hisa za kawaida zilizopo sokoni
kwa mwaka mzima, ukizingatia muda kila hisa
ilikuwapo (Note 35) 23,555,002 23,555,002
Faida kwa Kila hisa ya msingi na iliyopunguzwa (TZS) 486 384
19. FEDHA TASLIMU NA SALIO KATIKA BENKI KUU YA TANZANIA
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Fedha taslimu 9,676,391 9,534,343
Salio BoT - Akaunti ya hundi 2,246,668 985,103
Salio BoT - Tengo la akiba kisheria (SMR) 13,879,727 12,879,094
25,802,786 23,398,540

Fedha taslimu na salio lililopo BoT hazina riba. SMR haipo kwenye shughuli za kila
siku za Benki na hivyo haijumuishwi kwenye fedha taslimu na mali zinazofanana
na fedha taslimu zenye madhumuni sawa na hayo ya taarifa ya mtiririko wa fedha
(Kipengele cha 37).

20. MIKOPO NA KARADHA KWA BENKI NYINGINE

2025 2024

TZS’000 TZS’000

Salio na benki nyingine 8,847,716 7443365
Hundi katika makusanyo na benki nyingine 86,839 -
Uwekezaji wa muda mfupi na benki nyingine 21,487,684 15,287,570
30,422,239 22,730,935

Hasara ya mikopo inayotarajiwa (Kipengele cha 10) (56,560) =
Jumla 30,365,679 22,730,935

Akiba kwenye benki nyingine na uwekezaji wa muda mfupi katika masoko ya fedha
hupata riba kati ya 3.5% to 4.5% kwa fedha za kigeni na kati ya 7% hadi 8% kwa fed-
ha za Tanzania.

Ubora wa mikopo na fedha zilizokopeshwa kwa benki nyingine uko katika hali nzuri
ya utendaji, na umeainishwa ndani kama “current”, sawa na Hatua ya 1.

Maelezo ya mfumo wa ndani wa Benki wa kupima na kuainisha viwango vya vihata-
rishi vya mikopo yamefafanuliwa katika Kumbukumbu ya Kipengele cha 5, huku sera
za uhasibu zinazotumika kubaini akiba ya hasara inayotarajiwa ya mikopo (ECL) ziki-
ainishwa katika Kumbukumbu ya Kipengele cha 4 cha hesabu zilizokaguliwa..

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZ|



777N

MKUTANO MKUU WA 77 WA WANAHISA MKOMBOZI
21. MALI NYINGINE

2025 2024
TZS'000’ TZS'000’
Wadaiwa mbalimbali 943,861 669,277
Malipo kabla ya wakati 550,714 362,479
Stahiki za wafanyakazi 1105143 1,090,753
Akiba ya vifaa vya ofisi 212,664 164,447
Akiba kwenye kampuni za simu za mkononi (MNO) 3,428,622 2,836,372
Hasara tarajiwa ya mkopo - (68,920)
6,241,004 5,054,408

Mabadiliko katika akiba ya hasara za mikopo zinazo-

tarajiwa (ECL) yalikuwa kama ifuatavyo:

Januari 1 68,920 68,920
Zilizotolewa (68,920) =
Hadi Desemba 31 - 68,920

Wadaiwa mbalimbali hawatozwi riba na wanatakiwa kulipa ndani ya miezi 12. Kiasi

hicho hakina dhamana.

22. MIKOPO NA KARADHA KWA WATEJA

2025 2024
TZS'000’ TZS'000’
Mikopo ya kibiashara 154,830,834 133,241,161
Mikopo binafsi 17,854,136 10,535,570
Mikopo ya mishahara 17,756,408 21,008,213
Mikopo kwa wafanyakazi 64,084 71,053
Jumla ya mikopo ghafi na karadha kwa wateja 190,505,462 164,855,997
Tengo la hasara inayotarajiwa katika mikopo (1,573,564) (2,290,179)
188,931,898 162,565,818

Uchambuzi wa ukomo wa muda wa malipo
Inayokoma kwa miezi 3 au chini ya hapo 5,317,302 6,132,735
Inayokoma kati ya miezi 3 hadi mwaka 1 34,233 328 35,233,712
Inayokoma kwa zaidi ya mwaka 1 149,381,268 121,199,371
188,931,898 162,565,818

Riba inayotozwa kwenye mikopo hii ni kati ya 15% to 19% (2024: 15% to 19%).
Mwenendo wa tengo la hasara ya mikopo ulikuwa kama ifuatavyo:
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2025 2024

TZS'000’ 1ZS'000’

Hadi Januari mosi (1) (2,290,179) (3,753,632)
Tengo (1351.367) 506,954
lliyofutwa 2,067,981 956,500
Mpaka Desemba 31 (1,573,564) (2,290,179)

22. MIKOPO NA KARADHA KWA WATEJA (INAENDELEA)

Jedwali lifuatalo hapa chini linaonyesha ubora wa mikopo na kiwango cha juu cha
vihatarishi kulingana na utaratibu wa ndani wa Benki kupanga viwango na mgawanyo
kwa mwaka mmoja. Kiasi kilichoainishwa ni ghafi kabla ya kuondoa tengo la Hasara
ya Mikopo Inayotarajiwa (ECL). Taarifa za kina za utaratibu wa ndani wa upangaji
viwango imefafanuliwa katika Kipengele cha 5, na sera za uhasibu kuhusu namna ya

kuamua viwango vya hasara ya mikopo Inayotarajiwa kwenye Kipengele cha 4.

Hatuayal Hatuaya2 Hatuaya3 Jumla
Mpaka 31 Desemba 2025 TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000
Utaratibu wa Ndani wa
Upangaji Viwango
Inayofanya vizuri:
lliyopo 161,578,916 20,790,648 - 182,369,564
Inayotajwa Mahsusi = 1353274 = 1,353,274
Inayofanya vibaya:
Isiyokidhi Vigezo 1,484,438 - 1,279,523 2,763,961
Yenye shaka = = 781,458 781,458
Hasara - - 4,840,535 4,840,535
Jumla 163,063,354 22,143,922 6,901,516 192,108,793
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Hadi 31 Desemba 2024
Hatuayal Hatuaya2 Hatuaya3 Jumla
3:1?;';;‘“:’,"\,:":0"'3“' Wa 175000 TZS'000  TZS'000  TZS'000
Inayofanya vizuri:
lliyopo 137,764,048 18,705,499 1931149 158,400,696
Inayotajwa Mahsusi = 4,243 22,518 26,761
Inayofanya vibaya:
Isiyokidhi Vigezo - - 288,057 288,057
Yenye shaka - - 1,040,259 1,040,259
Hasara - - 5100,225 5,100,225
Jumla 137,764,048 18,709,742 8,382,208 164,855,998
23 HATIFUNGANI ZA SERIKALI - FVOCI
2025 2024
TZS'000’ TZS'000’
(a) Hatifungani za Serikali - FVOCI 1,960,069 10,875,000
Ulinganisho wa taarifa
Mwanzoni mwa mwaka 10,875,000 20,375,253
Ununuzi wa hatifungani za uwekezaji 1,029,334 -
Mauzo ya hatifungani (10,375,000)  (9,594,879)
Faida iliyopatikana 430,735 94,626
Mwisho wa mwaka 1,960,069 10,875,000
Kuiva
Za muda mfupi -
Za muda mrefu 1,960,069 10,875,000
Mwishoni mwa mwaka 1,960,069 10,875,000
23. HATIFUNGANI ZA SERIKALI FVOCI (INAENDELEA)
(b) Faida halisi au (hasara) kutokana na kuondolewa 2025 2024
kwenye vitabu kwa mali za kifedha zinazopimwa TZS'000’ TZS'000’
kwa thamani halisi kupitia mapato mengine ya jumla
(FVOCI)
Faida halisi kutokana na kuondolewa kwenye vitabu 235,134 159,086

kwa mali za kifedha zinazopimwa kwa thamani halisi

kupitia mapato mengine ya jumla.
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24 HATIFUNGANI ZA SERIKALI - GHARAMA ILIYOPUNGUZWA KWA UULIPAJI WA

TARATIBU
2025 2024
TZS'000’ TZS'000’
Hati fungani za Serikali zinazokomaa kati ya miezi
3 na mwaka mmoja 11,553,319 9,651,497
Hati fungani zinazokomaa baada ya mwaka
mmoja 39,552,0M 31,886,810

51,105,330 41,538,307

Hasara Tarajiwa za Mikopo (ECL) (Kumbuka ya
Kipengele cha 10) (179,146) -

50,926,184 52,413,307

Dhamana hizi zinatolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Dhamana hizi hazina dhamana (hazijauzwa kwa rehani) na hubelba viwango vya
riba kati ya asilimia 5 hadi 15 kwa mwaka (2024: asilimia 5 hadi 15).

Ulinganisho wa taarifa

Mwanzoni mwa Mwaka 41,538,307 32,480,515
Ununuzi wa hatifungani za uwekezaji 17,684,082 22,103,497
Zilizoiva/Zilizokomaa (8,296,205) (13,045,705)
Mwishoni mwa mwaka 50,926,184 41,538,307
Kuiva

Za Muda Mfupi 11,553,318 9,651,497
Za muda mrefu 39,372,866 31,886,810
Mwishoni mwa mwaka 50,926,184 41,538,307

25. UWEKEZAJI KATIKA HISA ZA MTAJI

2025 2024
TZS’'000’ TZS'000’
Umoja Switch Co. Ltd
Hadi O1 Januari 39,000 39,000
Faida 150,000 -
Hadi Desemba 31 189,000 39,000
TMRC
Hadi 01 Januari 500,000 500,000
Faida/Hasara (202,000) -
Hadi 31Desemba 298,000 500,000
Jumla 487,000 539,000

Uwekezaji wa hisa hizi umeainishwa kama mali za kifedha zinazopimwa kwa tham-
ani halisi kupitia mapato mengine ya jumla (FVOCI). Hisa hizi hazina bei ya soko iliyo-
tangazwa katika soko kamilifu. Thamani halisi ya uwekezaji wa hisa katika tarehe ya
kuripoti imebainishwa kwa kutumia bei ya miamala ya hivi karibuni ya hisa zilizotole-
wa na TMRC na Umoja Switch.
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HAKI YA KUTUMIA MALI

2025 2024
TZS'000’ TZS'000’

Gharama
Hadi Januari 1 11,551,209 12,712,168
Nyongeza 3,718,807 =
Tathmini mpya* - (589,062)
Kuondoa kwenye vitabu vya hesabu (7,090,341) (571,897)
Hadi Desemba 31 8,179,675 11,551,209

Uchakavu
Hadi Januari 1 4,504,398 4,062,312
Tengo la mwaka 1,013,328 1,013,984
Zilizoondolewa kwenye vitabu vya hesabu (571,897)

(2,290,378)

Hadi Desemba 31 3,227,348 4,504,398
Thamani halisi ya kuendelea nayo 4,952,327 7,046,812

* Upimaji upya unahusiana na athari za kupima upya salio la mwanzo.
Mali za haki ya matumizi zinajumuisha mikataba ya upangaji wa nafasi za ofisi na

Mmatawi.

MALI ZISIZOSHIKIKA

2025 2024
TZS'000’ TZS’000’
Gharama
Mpaka Januari 1 3,358,786 2,302,345
Nyongeza 875,685 1,056,441
Uhamisho kutoka kwenye mali na vifaa. 978,722 -
Mpaka Desemba 31 5,213,193 3,358,786
Upunguzaji wa thamani kwa taratibu
Mpaka Januari 1 2,089,370 2,021,499
Tengo la mwaka 431,738 67,871
Mpaka Desemba 31 2,521,108 2,089,370
Thamani halisi ya kuanzia 2,692,085 1,269,416

Mali zisizohamishika zinajumuisha mfumo wa uendeshaji na mifumo mingine ya
kidigiti inayotumiwa na benki. Uchakavu wa mali zisizoshikika hukadiriwa kwa miaka

mitano ya muda wa matumizi.
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MALI YA KODI ILIYOAHIRISHWA
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Kodi isiyolipwa hutambuliwa kuwa ni tofauti ya muda mfupi kati thamani ya

kianzio ya mali na madeni kwa malengo ya kuandaa taarifa za fedha na viwango

vinavyotumika kwa malengo ya kikodi kanuni ya 30%. Kodi Isiyolipwa na Mapato

ya Kodi Isiyolipwa huonekana kwenye Akaunti ya Faida na Hasara kama ifuatavyo:

(Ada)/Manufaa kwa

) Faida au ocl Faida au Do
1Januari  Hasara- Hasara -
Mwaka 31
Mwaka Mwaka
. . Huu
uliopita Huu
TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS’000
Mwaka ulioishia 31
Desemba 2025
Mali na Mitambo (316,305) (318,160) - 160,672 (473,793)
Hasara/(faida) ya
tathmini ya thamani (535114) 535114 - - -
halisi ya akiba
Mali za haki ya ) ) )
Matumizi (9,334) (9,334)
Matengo ya jumla 2,499,724 (1,520,276) - (237,852) 741,596
Kodi Halisi
Isiyolipwa 1,648,305 (1,303,322) - (86,514) 258,469
Mwaka ulioishia 31
Desemba 2024
Mali na Mitambo (97,696) 455201 - (673,810) (316,305)
Hasara ya tathmini
ya thamani halisi ya 188,237 - (723,35]) - (535114)
akiba
Matengo ya jumla 2,023,176 135,965 - 340,583  2,499724
Kodi Halisi
Isiyolipwa 2,113,717 591,166 (723,351) (333,227) 1,648,305
2025 2024
TZS'000 TZS'000
Muhtasari:
Hadi Januari 1 1,648,305 213,717
:_I:yotolewa/lliyoonyeshwa kwenye Akaunti ya Faida au (1389,836) 257939
asara
lliyoonyeshwa kwenye OCI - (723,351)
Hadi Desemba 31 258,469 1,648,305
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30(a) AMANA ZINAZODAIWA NA BENKI

2025 2024

TZS'000’ TZS'000’

Hadi Januari 1 9,511,626 -
Nyongeza 2,338,572 9,500,000
Gharama ya riba iliyotozwa 591,801 11,626
Riba iliyolipwa (585,742) =
Hadi Desemba 31 11,856,257 9,511,626

Hii inahusiana na fedha za muda mfupi zilizokopwa kutoka benki kwa kiwango

halisi cha riba cha 6.5% kwa mwaka.

30(b) AMANA ZA WATEJA

2025 2024

TZS'000’ TZS'000’

Akaunti za Hundi 94,301,904 79,645,089
Amana za akiba 81,350,438 67,961,573
Amana za Muda Maalumu 67,210,170 69,884,944

242,862,512 217,491,606

Za muda mfupi 239,519,429 215,171,348
Za muda mrefu 3,343,083 2,320,258
242,862,512 217,491,606

Amana hizo hazina dhamana. Amana za muda maalum zilikuwa na viwango
vya riba vilivyowekwa vya 5% hadi 12%, na amana nyingine zilikuwa na viwango
vya riba vinavyobadilika vya asilimia O hadi 12 kwa mwaka, na muda wa juu wa

ukomavu wa hadi miaka miwili.

31(a) UKOPAIJI

2025 2024
TZS'000’ TZS'000’
Hadi Januari1 1,508,323 1,528,356
Nyongeza = =
Gharama ya riba iliyotengwa 319,040 120,823
Mkopo uliolipwa - -
Riba iliyolipwa (318,142) (140,856)
Hadi Desemba 31 1,509,221 1,508,323
Uchambuzi wa ukomo
Wa muda mfupi 9,221 8,323
Wa muda mrefu 1,500,000 1,500,000
1,509,221 1,508,323
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Hii inahusiana na fedha zilizokopwa kutoka TMRC. Mwaka 2021, Benki ilipata mkopo wenye
dhamana wa TZS bilioni 1.5 kutoka TMRC, unaolipwa kwa awamu za kila robo mwaka.
Kufikia tarehe 31 Desemba 2025, salio lililobaki la mkopo huo kutoka TMRC lilikuwa na
kiwango halisi cha riba cha asilimia 7.5 kwa mwaka. Kufikia tarehe hiyo, Benki ilikuwa

inazingatia masharti yote ya mkopeshaiji.

31(b) MIKOPO YA HADHI/DARAJA YA CHINI 2025 2024

TZS'000’ TZS'000’

Hadi Januari 1 3,119,721 2,982,721

Gharama ya riba iliyotengwa 290,241 263,000

Riba iliyolipwa (63,000) (126,000)

Hadi Desemba 31 3,346,962 3,119,721
Uchambuzi wa ukomo

Wa muda mfupi 646,962 419,721

Wa muda mrefu 2,700,000 2,700,000

3.346,962 3,119,721

Mikopo ya hadhi ya chini kutoka Bugando Medical Centre ya TZS bilioni 2 ina riba ya
kudumu ya asilimia 10 kwa mwaka, huku mkopo wa TEC wa TZS bilioni 0.7 ukiwa na riba ya
kudumu ya asilimia 9 kwa mwaka. Mikopo hii iko chini ya masharti (covenants) yaliyowekwa
na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), yanayoweka vikwazo vya ulipaji wake, ambapo inaweza

kulipwa tu endapo Benki itaendelea kutimiza masharti ya kutosha ya mtaiji.

Aidha, mikopo hii haina dhamana na iko chini ya madeni yote mengine ya Benki kwa
kipaumlbele cha ulipaji. Hata hivyo, ina hadhi sawa (pari passu) na mikopo mingine yote
ya hadhi ya chini. Kufikia tarehe 31 Desemba 2025, Benki ilikuwa inazingatia kikamilifu

masharti yote ya wakopeshaji.

32. MIKOPO MINGINE

2025 2024

TZS'000’ TZS'000’

Malimbikizo 584,452 265,681
Akaunti zinazolipwa 1,480,777 378,164
Ada isiyolipwa 1,092,487 1128,310
Majukumu ya kisheria na ya udhibiti 437538 413186
3,595,254 2,185,341

Madeni mengine hayana dhamana, hayatozwi riba na yanastahili kulipwa ndani ya
miezi 12. Thamani ya kitabuni ya madeni mengine ya kifedha inachukuliwa kuwa
karibu sawa na thamani yake halisi ya soko kutokana na kuwa ya muda mfupi.
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33. MATENGO

34.

2025 2024
TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000
Other Other
staff Legal Total staff Legal Total
: benefit benefit
JH aandul ari 723,284 182,440 905,724 545,900 182,440 728,340
Ongezeko /547 - 444847 408489 - 408,489
la mwaka
Yaliyo
tumika (701117) (701,117) (231,105) (231,105)
Hadi
Desemba 467,014 182,440 649,454 723,284 182,440 905,724
31

Tengo la Mafao mengine kwa wafanyakazi:

Tengo hili linahusiana na malipo ya mafao ya utendaji kazi yanayolipwa kwa wafa-

nyakazi. Kwa maelezo zaidi, rejea Kumbuka ya Kipengele 4(0) ya taarifa za kifedha.

Tengo la kisheria:

Hii inahusiana na tengo la kesi za kisheria ambazo zinachukuliwa kuwa na uweze-

kano mkubwa wa kutokea kutokana na matukio ya kushindwa kutimiza majuku-

mu ya kibenki.

MADENI YA PANGO

2025 2024
TZS'000’ TZS'000’
Hadi Januari 1 7,570,371 9,637,792
Nyongeza 3,718,807 =
Tathmini Upya* - (166,509)
Vilivyoondolewa kwenye vitabu vya hesabu (5,235,8706) -
Riba iliyolimbikizwa 612,898 737,107
Malipo yaliyofanywa (Mkopo) (1490,458) (2,026,755)
Malipo yaliyofanywa (Riba) (166,881) (212,753)
Hasara/Faida ya ubadilishaji wa fedha za kigeni 53,690 (398,511)
Hadi Desemba 31 5,062,551 7,570,371
Tathmini ya ukomo wa madeni ya pango:
Yanayotakiwa kulipwa ndani ya mwaka 1 955,094 975,349
Yanayotakiwa kulipwa baada ya mwaka 1 4107 457 6,595,022
5,062,551 7,570,371

Wastani wa riba iliyotozwa mpaka mwishoni mwa mwaka ilikuwa 12.5%, USD 7%

(2024:12.5%) kwa mwaka.
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35. MTAJl WA HISA
2025 2024
ilizoidhinishwa TZS'000  TZS'000

Hisa 50,000,000 za kawaida za TZS 1,000 kila moja 50,000,000 50,000,000

Hisa za kawaida zilizotolewa na kulipiwa
20,615,272 zimetolewa kwa bei ya TZS 1,000 kila moja 20,615,272 20,615,272

2,939,730 zimetolewa kwa bei ya TZS 750 kila moja 2,204,798 2,204,798
Hisa 2,939,730 zimepunguzwa bei 734,932 734,932
23,555,002 zimetolewa kwa bei ya TZS 1,000 23,555,002 23,555,002
PUNGUZO LA BEI LA HISA (734,932) (734,932)

Kwa mwaka huu hakuna hisa za ziada zilizotolewa kama ilivyokuwa kwa mwaka
2024 na 2023. Mwaka 2021, Kampuni ilitoa utaratibu wa wanahisa kununua hisa
zaidi kwa bei punguzo (rights issue) ambapo jumla ya hisa za ziada zilozolewa
zilikuwa na thamani ya TZS 2,204,797,500. Hisa zilizotolewa mwaka 2021 ziliuzwa

kwa bei pungozo la TZS 250 kwa hisa moja.

36. AKIBA ZA KIKANUNI NA NYINGINEZO

a) Akibaya kikanuni (regulatory reserve) inahusiana na ziada ya akiba ya kikanuni kwa
mikopo na maendeleo kwa wateja inayozidi akiba ya IFRS 9. Akiba ya kikanuni na
akiba hii huamuliwa kwa kuzingatia kanuni na miongozo ya tahadhari ya taasisi
za kibenki na kifedha. Akiba hii haiwezi kugawiwa kwa wanahisa na hutengwa

wakati wa kuhesabu mtaji msingi wa kikanuni.

TZS'000 TZS'000

Akiba ya kikanuni

Hadi Januari 1 3,388,590 5,422,622
Uhamisho kutoka/(kwenda) kwenye faida

zilizobaki 1,209,756 (2,034,032)
Hadi Desemba 31 4,598,346 3,388,590

Akiba ya FVOCI inahusisha faida au hasara iliyopatikana sokoni kutokana na
kumiliki mali za fedha kama zinavyochambuliwa chini ya mwongozo wa FVOCI.
Akiba hii hairuhusiwi kugawanywa kwa wanahisa.

BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI
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b. Mabadiliko ya tathmini ya akiba ni kama

ifuatavyo:

Hadi Januari 1 (630,920) (439,220)

Tengo la OCI

Faida/(hasara) ya tathmini 20,559 (273,857)

Kodi isiyolipwa kutokana na hasara ya tathmini (6,167) 82,157
(14,391) (630,920)

Hadi Desemba 31 (616,530) (630,920)

37. FEDHA TASLIMU NA MALI ZINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU

2025 2024

TZS’'000 TZS’'000

Fedha taslimu na akiba iliyopo BoT (Kumbukumibu 25,802,786 23,398,540
ya Kipengele cha 19)

Toa: SMR (Kipengele cha 19) (13,879,727) (12,879,095)

Fedha taslimu na akiba iliyopo BoT bila SMR 11,923,059 10,519,445

Mikopo na karadha kwenda benki nyingine 30,365,679 22,730,935
(Kipengele cha 20)*

Akiba na MNO (Kipengele cha 21) 3,428,622 2,836,372

45,717,360 36,086,752

* Mikopo na Karadha kwa benki inajumuisha salio lililopo katika benki nyingine
pamoja na uwekaji wa unaoiva ndani ya siku 30.

38. AKIBA NA MIAMALA NA WABIA
Mtaji wa hisa zilizoidhinishwa wa Benki 2025 2024
unamilikiwa kama ifuatavyo:
Mgawanyo/Aina wa/ya wanahisa

Dayosisi za Kanisa na taasisi zake 29.50% 29.50%
Taasisi nyingine 9.67% 9.67%
Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC) 18.12% 18.12%
Watu binafsi (Umma) 42.71% 42.71%

100% 100%
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Zifuatazo ni akiba na miamala ya wabia:

2025 2024
|. Mikopo iliyotolewa kwa menejimenti TZS'000 TZS'000
Hadi Januari 1 730,710 732,684
Mikopo iliyotolewa kwa mwaka 323255 245,947
Ulipaji mikopo kwa mwaka (165189) (247.921)
Hadi Desemba 31 888,776 730,710
H.asara tarajiwa ya mikopo (ECL) kwa mikopo hii mwisho- 43202 i
ni mMwa mwaka '

Mapato ya riba yaliyopatikana 51,509 77,313

2025 2024

Il. Amana za Wanahisa TZS'000 TZS'000
Dayosisi za Kanisa Katoliki 11,753,801 38,054,067
Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC) 601,122 471,916

12,354,923 38,465,983

Mikopo hii imedhamaniwa na mishahara.
sokoni kwa viwango vinavyofanana na mikopo kama hii.

[l Malipo ya watendaji wa kada ya menejimenti

Riba inayotozwa inaendana na iliyopo

Mishahara na marupurupu mengine ya muda mfupi 1,743,430 1,725,624
Michango kwenye mfuko wa hifadhi ya jamii 174,343 172,562
Mafao mengine ya wafanyakazi (Kumbukumbu ya Ki- 44y 84T 408,489
pengele cha 33)
2,362,620 2,062,646
V.  Posho za wajumbe wa bodi (Kumbukumbu ya Ki- 64,000 64,000
pengele cha 16)
V. Mikopo isiyo na Masharti.
Mikopo isiyo na masharti ilipatikana kutoka Bugando
Medical Centre na Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania
(TEC). Salio lililokuwa bado halijalipwa kufikia tarehe 31 2025 2024
Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC) 700,000 765,000
2,646,962 2,356,721
3,346,962 3,119,721
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39. AHADI/MAAZIMIO ZILIZOTOLEWA

2025 2024
Maazimio ya mtaji TZS'000 TZS'000
Matumizi ya mtaji ambayo yameidhinishwa na Bodi
lakini bado hayajaanza kutekelezwa, mengi yakiwa ni
Mmaazimio yaliyoridhiwa mwaka 2025 4,861,481 3,808,234

Ahadi za mtaji (capital commitments)

Kufikia mwisho wa mwaka zinajumuisha TZS bilioni 1.3 kwa miundombinu ya
TEHAMA (ICT), TZS bilioni 1.8 kwa upanuzi wa matawi ya kibenki, TZS milioni 689
kwa maendeleo ya njia za kidijitali, na TZS bilioni T kwa maboresho ya mali za
upangaji (leasehold improvements).

Ahadi za kutoa mikopo - mikopo isiyotolewa (undrawn loan commitments)
Ahadi za kutoa mikopo zinamaanisha makubaliano ya kimkatalba ya kutoa mikopo
na mikopo ya mzunguko kwa wateja. Ahadi hizi kwa kawaida zina muda maalum
wa kuisha au masharti ya kusitishwa. Kwa kuwa zinaweza kuisha bila kutumika, jum-
la ya thamani ya mikataba haiwakilishi kikamilifu mahitaji ya fedha ya baadaye. Hata
hivyo, hatari ya hasara ya mikopo ni ndogo kuliko jumla ya ahadi zisizotumika, kwa
kuwa utekelezaji wake mara nyingi hutegemea wateja kuendelea kutimiza vigezo
vilivyowekwa.

Benki ilikuwa na ahadi zifuatazo:

Kiasi cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya mikopo lakini

. 2,826,956 4,437,146
hakijakopeshwa

Kiasi kilichoazimiwa kipo katika daraja (Hatua ya 1) ya vihatarishi kwa mujibu wa ut-
aratibu wa sasa wa kupanga viwango

40. MADENI YA DHARURA

Benki haikuwa na madeni ya dharura hadi mwishoni mwa mwaka kama ilivyoku-
wa pia mwaka 2024

41.  YALIYOIJIRI BAADA YA RIPOTI

Hakuna kilichojiri baada ya kuandaliwa kwa ripoti ambacho kilihitaji kujumuishwa
kwenye taarifa za fedha.
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AJENDA NAMBA 7
PENDEKEZO LA GAWIO KWA MWAKA 2025

Katika Mkutano wa 126 wa Bodi ya Wakurugenzi uliofanyika tarehe 26 Machi 2026, Bodi

ilipokea na kuidhinisha Taarifa za Fedha za Benki kwa mwaka 2025.

Kwa kuzingatia lbara ya 109 na lbara ya 140 ya Katiba ya Benki, Bodi ya Wakurugenzi
inapendekeza kulipwa kwa gawio la mwaka unaoishia 31 Desemlba 2025 la shilingi 100 kwa
kila hisa kwa wanahisa wote walioko katika orodha ya rejesta kufikia tarehe 21 Julai 2026,

ambapo rejesta itafungwa na malipo kufanyika kuanzia tarehe 28 Agosti 2026.

Wanahisa wanatakiwa kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi
la kulipa gawio la mwaka unaoishia 31 Desemlba 2025 la kiasi cha 100 kwa kila hisa kwa
wanahisa wote walioko katika rejesta kufikia tarehe 21Julai 2026, ambaypo rejesta itafungwa

na malipo kufanyika kuanzia tarehe 28 Agosti 2026.
AJENDA NAMBA 8
UTEUZI WA WAKAGUZI WA HESABU ZA BENKI

Ernst & Young walikuwa wakaguzi wa hesabu wa Benki kwa mwaka unaoishia 31 Desemba
2025. Pendekezo la kumteua mkaguzi wa nje wa Benki kwa mwaka unaoishia 31 Desemba
2025 liliidhinishwa na wanahisa katika Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita wa Mwaka, ambapo
Ernst & Young waliteuliwa kuwa wakaguzi wa nje kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia
2025.

Wanahisa wanatakiwa kupokea, kujadili na kuidhinisha uteuzi wa Ernst & Young kuwa
wakaguzi wa nje wa Benki kwa mwaka unaoishia 31 Desemlba 2026.

AJENDA NAMBA 9

PENDEKEZO LA KUIDHINISHA VIWANGO VYA MALIPO YA WAKURUGENZI

Wanahisa katika mkutano uliofanyika tarehe 26 Mei 2018 waliidhinisha posho ya vikao ya
Bodi kwa kulipa TZS 700,000 kwa Mwenyekiti wa Bodi na TZS 600,000 kwa wajumbe

wengine wa Bodi, pamoja na ada ya mwaka ya TZS 10,000,000 kwa Mwenyekiti wa Bodi
na TZS 9,000,000 kwa wajumbe wengine wa Bodi.
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Bodi ya Wakurugenzi inapendekeza marekebisho ya malipo ya wajumbe wa Bodi kama
ifuatavyo: Posho ya vikao iongezwe kutoka TZS 700,000 hadi TZS 1,000,000 kwa Mwenyekiti
wa Bodi, na kutoka TZS 600,000 hadi TZS 800,000 kwa wajumbe wengine wa Bodi. Ada
ya mwaka pia inapendekezwa kuongezwa kutoka TZS 10,000,000 hadi TZS 12,000,000
kwa Mwenyekiti wa Bodi, na kutoka TZS 9,000,000 hadi TZS 10,000,000 kwa wajumbe
wengine wa Bodi. Aidha, Bodi imependekeza kuwapatia wajumbe wa Bodi bima ya afya.

Wanahisa wanatakiwa kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la kuidhinishan viwango

vya Malipo ya Wakurugenzi kwa ajili ya utekelezaji.

AJENDA NAMBA 10

KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU UJAO WA MWAKA.

Bodi ya Wakurugenzi inapendekeza Mkutano Mkuu wa 18 wa Mwaka ufanyike Jumamosi
tarehe 24 Julai 2027. Mahala pa kufanyika Mkutano huo patawasilishwa baadaye kabla ya

mkutano haujafanyika.

Wanahisa wanaombwa kuidhinisha tarehe ya kufanyika kwa Mkutano Mkuul7 wa Mwaka

kama ilivyopendekezwa.

AJENDA NAMBA 11: MENGINEYO

Majadiliano ya masuala yoyote mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti.
AJENDA NAMBA 12: KUFUNGA MKUTANO

Kufungwa kwa mkutano.
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